Hướng dẫn tạo skin R4 cho người mới bắt đầu

Cửa hàng game Nintendo nShop

lightning

Nấm nhỏ
Lúc trước có 1 bro hướng dẫn tạo custom theme cho R4, nhưng không áp dụng được với R4 Ultra. Nhưng sau 1 thời gian, mình đã tìm ra được cách tạo custom theme cho cái Card khó chịu này.

Nguyên nhân tại sao theme của R4 ko dùng được cho R4 Ultra là.
R4 sữ dụng hình Bitmap 16/24bit (không nhớ rõ)
R4 Ultra sữ dụng Bitmap 15bit

Cách nhận biết: trên R4 ultra có ghi tên website www.r4ultra.com.

Níck YM của tui là: thiensu.traitim. PM hé
Mình có chút góp ý như sau :
Thứ nhất,độ sâu màu (bit depth) mà R4DS sử dụng là 24 bit hoặc 8 bit.Còn R4 Ultra chỉ dùng 16 bit,không phải 15 bit (đồ họa trước giờ làm gì có loại nào 15 bit nhỉ).
Thứ hai,để tự tạo một theme riêng cho mình thì đã có 1 bài hướng dẫn khá rõ ràng rồi ( http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=1806 ),còn để chuyển đổi độ sâu màu từ 24 bit xuống còn 16 bit thì phần mềm Photoshop đã có thể làm được chuyện này dễ dàng:Vào Photoshop,mở file ảnh bitmap lên,nhấp File,chọn save as,chọn Bit depth là 16 bit,rồi save lại,tất cả chỉ có thế thôi,đơn giản mà.Cần gì phải đến cả một Tutorial nhỉ?Mình đã tự làm việc này không biết bao nhiêu lần rồi mà cũng chỉ bằng vài cái click chuột,đâu có gì phức tạp.Ai cũng có thể tự làm được mà,chứ post ảnh lên nhờ người khác làm giúp thì còn gì là riêng tư nữa.Còn nếu ai chưa có Photoshop thì đừng lo,mình có sẵn link download đây :

Portable Photoshop CS4: http://rapidshare.com/files/205189918/Portable_photoshop_CS4.rar

lightning

Nấm nhỏ
R4 Ultra không hỗ trợ chức năng chuyển đổi theme như R4Ds.Tuy nhiên,có một cách khác hơi phiền phức một chút nhưng có thể chấp nhận được.Là thế này,trước hết bạn có hiểu ý nghĩa của 12 thư mục theme trong thư mục _System_ của R4 Ultra là gì không?Tại sao không phải là 10 thư mục cho chẵn mà cứ phải là 12?Thực ra 12 thư mục này là đặc trưng cho 12 tháng trong năm.Tháng hiện tại bây giờ là tháng 4 thì R4 sẽ tự lấy skin của thư mục theme 4 làm skin cho nó (nếu lịch ngày tháng trong DS của bạn chạy đúng).Cứ mỗi một tháng qua đi thì nó sẽ tự động chuyển sang thư mục theme của tháng mới tương ứng.Giờ thì bạn hiểu vấn đề rồi đấy,bạn muốn test thử skin trong thư mục theme nào thì chỉ cần chỉnh lại ngày tháng trong DS tương ứng với thư mục theme bạn cần chuyển.Còn nếu muốn nó dùng mãi 1 skin duy nhất thì cứ copy skin đó vào trong tất cả 12 thư mục theme trên.

lightning

Nấm nhỏ
Có cách chuyển sang 16bit đơn giản nhất đó là Paint :">
Mình nghĩ là có một số bạn đã hiểu nhầm khái niệm giữa bit và color (màu).Paint là một phần mềm đồ họa đơn giản trong windows,nó có thể save được ở một số định dạng phổ biến,trong đó có định dạng bitmap.Tuy nhiên,nếu save ở định dạng bitmap,nó chỉ save lại được ở một số dạng sau:
24 bit = 2^24 = 16.777.216 color (khoảng 16 triệu màu)
256 color (256 màu)
16 color (16 màu)
Monochrome Bitmap (chỉ 2 màu đen,trắng)

->Như trên thì thấy Paint không hỗ trợ save bitmap dưới dạng 16 bit màu,nếu chọn save ở 16 color bạn sẽ được một bức hình chỉ có 16 màu thôi,không phải 16 bit màu (16 bit = 2^16 = 65.536 color,khoảng 65K màu).

Các phần mềm đồ họa mà có hỗ trợ chuyển đổi giữa các định dạng màu thì không nhiều,mình chỉ mới biết có một số như Photoshop,Corel Draw,Photoline32,... trước giờ mình vẫn thường dùng Photoshop để làm chuyện này.

PerfectSun

Nấm nhỏ
Mình có chút góp ý như sau :
Thứ nhất,độ sâu màu (bit depth) mà R4DS sử dụng là 24 bit hoặc 8 bit.Còn R4 Ultra chỉ dùng 16 bit,không phải 15 bit (đồ họa trước giờ làm gì có loại nào 15 bit nhỉ).
Thứ hai,để tự tạo một theme riêng cho mình thì đã có 1 bài hướng dẫn khá rõ ràng rồi ( http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=1806 ),còn để chuyển đổi độ sâu màu từ 24 bit xuống còn 16 bit thì phần mềm Photoshop đã có thể làm được chuyện này dễ dàng:Vào Photoshop,mở file ảnh bitmap lên,nhấp File,chọn save as,chọn Bit depth là 16 bit,rồi save lại,tất cả chỉ có thế thôi,đơn giản mà.Cần gì phải đến cả một Tutorial nhỉ?Mình đã tự làm việc này không biết bao nhiêu lần rồi mà cũng chỉ bằng vài cái click chuột,đâu có gì phức tạp.Ai cũng có thể tự làm được mà,chứ post ảnh lên nhờ người khác làm giúp thì còn gì là riêng tư nữa.Còn nếu ai chưa có Photoshop thì đừng lo,mình có sẵn link download đây :

Portable Photoshop CS4: http://rapidshare.com/files/205189918/Portable_photoshop_CS4.rar
Ông làm thử đi rồi biết ;)).
3:-O

15bit la file bitmap duoc dung nhiu trong đồ họa game 2D.

16bit: A-RRRRR-GGGGG-BBBBB
15bit: RRRRR-GGGGG-BBBBB

Ko có bit biểu diễn Alpha nhé

lightning

Nấm nhỏ
Ông làm thử đi rồi biết ;)).
3:-O

15bit la file bitmap duoc dung nhiu trong đồ họa game 2D.

16bit: A-RRRRR-GGGGG-BBBBB
15bit: RRRRR-GGGGG-BBBBB

Ko có bit biểu diễn Alpha nhé
Công nhận,có thể là mình chưa biết về dạng 15 bit này nhưng nếu nói là theme R4 Ultra sử dụng bitmap 15 bit màu thì hoàn toàn sai,mà thật sự phải là 16 bit mới đúng.

PerfectSun

Nấm nhỏ
thật đó, bạn xem size của file 15 bit và 16 bit đi. :). Mình đã từng thử mà.

@ Mình mất laptop + DS + DTDD rồi, nên tạm thời phải pending các bạn cần covert, thông cảm cho mình nhé. Hic, có ai chia buồng khooooooooooooooo

sao em làm theo các bước : vào system tạo themes---> tạo 12 folder ( theme01,theme02,theme03.. theme12) rồi copy hình dạng BMP ( 4 file BCKGRD_1,...2,icon,logo) vào mỗi thư mục theme.. . //// R4 của em đọc file 24 bit ( 16bit đọc ko dc --- thử rồi) rồi em mở máy DS vào mục game--> system--> themes --> ấn select cho nó hiện ra hết file --> rồi em thử từng hình trong theme... : cái nào cũng bị:
-Error: this types of files currently not allowed to operate. :em14:
Rồi em wa thử cái Moonshell 1.71 thì nó đọc dc từng hình nhưng em ko bik đổi theme :em39:
cứu....:em35:

Chương trình làm skin cho R4 và M3simply drive

Mình lên web tìm cách làm skin cho R4 và đã tìm được chương trình này. thâý hay nên mình đưa lên cho anh em dùng thử:

Ư điểm: là có thể tạo cái theme.ini để khỏi phải mượn của các theme khác

http://www.mediafire.com/download.php?uiijzn3rdtm

Cách dùng:

Bước 1: Cài đặt
Cài đặt 1 trong 2 cái ( đều như nhau cả thôi )

Bước 2: Làm skin
Các bạn phải cắm thẻ nhớ chơi trên DS của mình vào máy vi tính trước vì nó mặc định save ở thư mục system trong thẻ nhớ của bạn. Mở ThemeCatcher lên chọn thẻ make skin , trong đó có 4 ô vuông, trong đó có các ô sau:

logo: màn hình menu trên
icons: màn hình menu dưới
bckgrd_1: màn hình chọn file trên
bckgrd_2: màn hình chọn file dưới

Nhấp vào từng ô vuông sẽ có bảng cho mình chọn hình, có 4 loại hình được chọn (jpg,bmp,png và gif) (ảnh gif không được là ảnh động) kích thước bao nhiêu cũng được kế bên là hai ô lớn để bạn chiêm ngương skin của mình đang làm.

Bước 3: làm đẹp
Ở ô text color có các mục để bạn lạm đẹp các skin của mình nhấn vào từng cái và rà các color bên dươí (R=đỏ,G=xanh lá,B=xanh dương) rà theo ý bạn và trong skin của bạn sẽ được tô màu tương ứng vơí màu bạn ra (các hình này là nhưng nơi tô màu tương ứng vơí color00,color01,color02...color12)

Hoặc bạn có thể chọn 1 kiêủ tô đẹp trong các theme khác bằng cách nhấn vào (select theme.ini from another file). Sẽ hiện lên 1 cái bảng và chọn file theme.ini trong theme bạn thích .

Bước 3: Tạo theme
Bạn đặt tên cho theme ở ô (name ò the skin) sau đó click vào chữ make skin. Chờ chút nó sẽ thông báo rằng theme tạo thành công. Bạn vào _system_\ThemeCatcher trong thẻ nhớ và thâý theme của bạn ở đó. Bạn rename nó thành themeXX (XX là số bất kì từ 01 -> 12). Sau đó copy đè nó vào thư mục theme trong system của thẻ nhớ.

Bước 4: gắn vào DS và mở skin của mình lên coi :laugh[1]:

sao mình down theme trên trang NDSthemes.com , sau đó giải nén rồi nhét vào _system_/themes/theme 01,02,03... nó chỉ ra 1 màu tím
mà có cách nào đổi theme này sang theme khác mà ko phải đợi tháng nào máy tự thay tháng ấy ko

sao mình down theme trên trang NDSthemes.com , sau đó giải nén rồi nhét vào _system_/themes/theme 01,02,03... nó chỉ ra 1 màu tím
mà có cách nào đổi theme này sang theme khác mà ko phải đợi tháng nào máy tự thay tháng ấy ko
Bạn đang ở chế độ automatic mode muốn chuyển theme thi bấm select nó sẽ sang chế độ manual mode, sau đó chuyển đến theme bạn muốn thì nó sẽ giữ theme đó cho bạn khi bạn mở máy lại.

Mính đã down skin trên NDSthemes.com ( cái hình Finding Nemo ấy ) về máy roài giải nén + copy vào _system_/themes/theme 01,02,03... roài nhưng khi mở máy lên thì chỉ thấy những skin cũ còn skin mới mặc dù coi dc nhưng ko đổi ra làm hình chính được . Ai cho mình hỏi làm sao nhé ....

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN