Thắc mắc chung liên quan đến phần cứng DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

mình mới mua cái máy DS lite màu hồng + SC lite + thẻ 512m + dumy card = 2tr4 xin hỏi giá như vậy mua có bị hớ ko ?
==> Mình mua về nhưng chưa biết cách chép game vào chơi , làm sao để DS kết mối với pC ? phải mua thêm dây gì vậy ?
==> Mình nghe nói SC lite ko tương thích 100% như R4 phải ko ?

==> Cho mình hỏi khi xạc làm sao biết được bin đã đầy ? - Xem lượng pin trong máy ở đâu ?
==> 2 cái màn hình cùng để nền trắng nhưng cái màn hình dưới nó ra màu cháo lòng là bị gì vậy ?
==> Làm sao để biết firmware của SC lite là bao nhiêu ?

1.Tháo hết băng slot 1 slot 2 ra,vào màn hình chọn của nintendo sẽ có biểu tượng pin ở trên cùng góc phải giống PSP.Còn trong game thì chỉ có thể biết đc sắp hết pin khi đèn đỏ nhấp nháy thôi.
2.Mua phải máy bệnh rồi.
3.Hôk bít vì xài R4 :D

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Các bác hội đồng em đấy hả? Đã bảo hạn chế hỏi ở đây rồi mà cứ lấn tới mãi :|. Hiện đã có Box Thắc mắc về Game ở đầu forum rồi đó, ai có câu hỏi thì nên post vào đấy; còn box này chủ yếu dùng để phổ biến kinh nghiệm, giới thiệu soft mới thôi...

2 tr 4 cho một máy như vậy là ổn, không hớ.

Để DS có thể chơi được các game của nó thì bạn cần thẻ nhớ (để download và copy ROM ở trên mạng vào), cái SC Lite của bạn nôm na là cầu nối giữa thẻ nhớ chứa ROM Game và chiếc máy DS. Trình tự thế này: ROM --> Thẻ nhớ --> SC Lite --> Nintendo DS. Vậy nên có thể nói DS kết nối với PC qua thẻ nhớ.

Các loại flashcard slot 2 (bao gồm SC Lite) để chơi được các ROM Game trên mạng thì phải qua một bước convert các ROM đó thành định dạng mà SC Lite có thể đọc được. Flascard slot 1 (bao gồm R4) thì không cần convert, chính vì phải qua nhiều bước nhiêu khê vậy nên SC Lite tương thích game yếu hơn R4.

Nếu xạc xong thì đèn DS sẽ tự động chuyển từ đỏ sang...tối thui. Lúc đó thì chỉ việc rútttttt!!! Vừa chơi vừa sạc sẽ làm chai pin .

Màn hình màu cháo lòng thì hơi lạ, vì hay gặp là nó đổi sang màu vàng cơ (do chơi ngoài nắng nên bị vậy, và không ảnh hưởng gì đến chất lượng của máy cả). Máy của CD Biển Xanh mua lâu chưa? Nếu lâu rồi mà thấy màn hình cảm ứng vẫn hoạt động tốt là mừng rồi, nó có đổi sang màu cháo cua đi nữa thì vẫn oki.

Tớ không dùng SC Lite nên không rõ, nhưng có lẽ cái file để up firmware vẫn còn trong thẻ nhớ, vì vậy khi bật máy DS lên thì dò một hồi sẽ thấy nó ở trong danh sách bên cạnh các tên game chăng?

mình có vài thắc mắc , các bạn cho mình hỏi là :
1. Một cái Nintendo DS lite mua ở Nhật về thì có cần phải làm gì thêm không ???
2. ở Việt Nam mình đã có bán cái DS ONE chưa ?? nếu có thì ở đâu bán vậy ( mình ở HCM ) ???
3. cái DS ONE đó có tốt hơn những cái card khác không ???
4. cái đồ sạc đứng của DS có xài tốt không ??? mình bọc cái DS của mình = bọc cứng crystal thì có gắn vào cái đồ sạc dc không ???
5. cái này hỏi cho bạn mình : nó lỡ làm mất cái adapter của thẻ Micro SD vậy không biết có chỗ nào bán cái đó không ??
tạm thời nhiu đây vậy , có gì mình sẽ hỏi tiếp :) cảm ơn các bạn nhé !!!!

Nobita!

1. Câu trả lời đã có ở những trang trước. Phiền bạn xem lại.

2. VN đã có bán DS One và đã có một số người người sử dụng, tuy nhiên không phổ biến bằng R4. Bạn có thể lên www.trochoidientu.com rồi search phần thẻ nhớ/lưu trữ của Nintendo DS sẽ thấy có SC DS One. Bạn có thể đặt hàng trước. Thông cảm mình ở HN nên không rõ lắm về nơi bán DS One ở HCM.

3. DS One (và R4) thuộc các loại flashcard gắn vào slot 1 (khe phia sau của R4), nó khác hơn các loại flashcard cắm vào slot 2 (Supercard, M3, G6,...) ở chỗ NDS basic guide dành cho flashcard và homebrew-Nintendovn-Bài post số 3.

4. Sạc đứng đẹp hơn (có ánh sáng phát ra khi sạc :x) và đắt hơn, còn lại sạc cùng một cơ chế với sạc bình thường. Vỏ bọc crystal mình đang dùng, nó đã được tính toán để cho người chơi có thể sử dụng như bình thường (khe lấy bút, khe cắm băng trước và sau, 2 nút L và R, nút vặn Volume, lỗ cắm tai nghe, công tắc On/Off, lỗ để luồn dây treo và lỗ cắm sạc đều được hở ra). Một khi đã cho DS vào thì hơi khó để lấy ra.

5. Các nơi bán adapter của thẻ nhớ (các loại) thường là các cửa hàng tin học, bán ĐTDĐ. Có lẽ các cửa hàng game cũng có bán nhưng giá chắc chắn sẽ đắt hơn bình thường.

Tạm thời vậy đã. Khi mình move tất cả về box "Thắc mắc phần cứng DS" các bạn sẽ thấy rất nhiều câu hỏi bị trùng đấy (biết sao được...)

Unicorn9x

Nấm nhỏ
khỏi cần!! bác cứ ra hàng game nói mua một cái card R4 và đi ra hàng vi tính mua một cái thẻ nhớ micro sd!! xong đem về lên net down rom chép vào chơi!!

nhưng mà mình nghe nói còn phải hack firmware gì đó nữa là sao ???
cái này chỉ dành cho những ai có ý định xài card slot 2 thôi.

còn cái DS One, ở TP HCM thì ra Halo. khu vực paster, giá 600k, R4 giá 700k
muốn mua cái nào thì hỏi rõ, tại vì lúc đầu tui nói mua R4 nó bảo 600k, ai dè đó là SD One, nó sẽ khuyên u là nên mua SC One vì dạo này có nhiều người xài hơn, với lại giá rẻ hơn. nhưng mà dùng cái nào thì tùy

Unicorn9x

Nấm nhỏ
sc ds one dạo này lên lon roài!! hình như đã ra sc one phiên bản mới hỗ trợ thẻ nhớ dung lượng cao và hình như cũng đã fix dc lỗi ko save game dc!! để tui để dành tiền mua thằng sc ds one này mới dc!!

Kawaii

Super Princess Peach
- Đó là SuperCard DSONE(SDHC), hiện nay ở các cửa hàng đã có bán bạn à giá của nó là 700 đến 750.
- Load game cực nhanh, hỗ trợ đầy đủ homebrew, giao diện rất pro, có thể đọc text, xem ảnh, nghe mp3 trực tiếp ko cần chạy moonshell (auto).

các bạn ơi cho mình hỏi tí.........mình đã có R4 rồi, bây giờ mình cần mua thêm SC(đáng cần đê chơi GBA và lướt web)...
mong các bạn tư vấn dùm cái nào tốt, bền giá phải chăng (nên mua ở đâu? giá bao nhiêu là đúng?)
thx all
mình ở HCM

hix tình hình là sao ko ai trả lời nhỉ huhu

Nobita!

mấy câu hỏi của bạn anh em đã trả lời ở những trang trước rồi đó :). Tớ không ở HCM nên không rành vụ này lắm nhưng rút kinh nghiệm từ HN thì thấy Hotgame làm ăn được, mua SC ở đấy (cũng như những chỗ khác có tên tuổi ở HCM) thì sẽ không dính hàng giả.

SC cũng có nhiều loại lắm. Lâu đời nhất là SC thường, to bản, cắm vào DS thường thừa ra một đoạn (cắm vào DS Lite thì còn thừa nhiều hơn :-&); hoặc SC mini--> bé hơn :x; nhưng để cắm vào DS Lite thì bạn nên thử SC Lite coi sao (mình hông có SC Lite nên cũng chịu). Giá cả cũng tùy cửa hàng mà có giá khác nhau (phát này thì mình chịu thật, bé tới giờ chưa vô HCM bao giờ :))) nhưng không chênh lệch nhiều đâu. Chú ý là mua SC thì được nhưng nếu muốn tậu thêm thẻ nhớ thì tốt nhất bạn tếch ra mấy cửa hàng tin học mua cho rẻ.

vodoi_em

Nấm nhỏ
mấy câu hỏi của bạn anh em đã trả lời ở những trang trước rồi đó :). Tớ không ở HCM nên không rành vụ này lắm nhưng rút kinh nghiệm từ HN thì thấy Hotgame làm ăn được, mua SC ở đấy (cũng như những chỗ khác có tên tuổi ở HCM) thì sẽ không dính hàng giả.

SC cũng có nhiều loại lắm. Lâu đời nhất là SC thường, to bản, cắm vào DS thường thừa ra một đoạn (cắm vào DS Lite thì còn thừa nhiều hơn :-&); hoặc SC mini--> bé hơn :x; nhưng để cắm vào DS Lite thì bạn nên thử SC Lite coi sao (mình hông có SC Lite nên cũng chịu). Giá cả cũng tùy cửa hàng mà có giá khác nhau (phát này thì mình chịu thật, bé tới giờ chưa vô HCM bao giờ :))) nhưng không chênh lệch nhiều đâu. Chú ý là mua SC thì được nhưng nếu muốn tậu thêm thẻ nhớ thì tốt nhất bạn tếch ra mấy cửa hàng tin học mua cho rẻ.
Ơ! Nô ở HN à:)):tease[1]:

Nobita!

láo ! Anh em với nhau thế đấy...Nhìn cách ngộ nói chiện mà hổng đoán ra được ngộ người miền Bắc hả. Không nói đến việc quen biết nhau gần 1000 ngày :|

AsheyTisade

Thành viên lâu năm
Xin hỏi về dây sạc DS qua PC

Tớ mới mua cái dây đó chưa dám sạc vì sợ hỏng pin , bt tớ sạc = điện 110v nên nhỡ sao thì :em09: . Cái dây đó hình như còn 1 đầu nối với GB thì phải ???

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN