Thắc mắc chung/ Tư vấn về Game Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

lemonadess

Banned
Các bác cho em hỏi một chút, em mua máy wii bên Nhật đang dùng ngon lành, chẳng hiểu sao mang về VN cắm vào dùng thì toàn báo lỗi lúc cắm đĩa vào. Nó không thông báo đĩa lỗi hay không đọc được gì cả mà chỉ nói là có lỗi, yêu cầu tháo đĩa ra, tắt máy đi và xem lại sách hướng dẫn. Điên hết cả người lên rồi, có bác nào có hướng giải quyết giúp đỡ em với.
Phải modchip hoặc softmod mới chơi game chép được nha bạn. Có lẽ bạn quen xài hàng gốc rồi. Ở VN mua hàng toàn đã hack sẵn cho mình, nên không nhiều người để ý.

Nếu đã mod rồi thì vẫn phải chơi được ít nhiều game, chứ ko phải đĩa nào cũng không chơi được.

Hoặc cũng có thể máy đã up lên 4.1 nên nó block sạch mấy vụ hack, phải softmod lại bạn nhé.

Alô, máy mình tình hình là vẫn chưa nâng lên 4.0, hôm trước mua đĩa Metroid Prime Trilogy thì đọc không được (Disc Channel đọc không được, GeckoOS 1.07b thì nhảy ra nguyên bảng mã).

Vậy mình có phải up lên firmware và bản Gecko mới không nhỉ ?

Đĩa MPT mình mua là DVD 9 (SSBB cũng DVD9 nhưng chơi bình thường).

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Mình cũng mới dow game này về.Bản dvd5,phải dùng Configurable USB Loader sau đó chơi bằng Alternative .dol (bản 43 tự trích xuất file dol ko cần dùng qua pc) nhưng chỉ chơi đượcMP1,MP2 thôi.
Còn chơi bằng dĩa thì dùng NeoGamma cũng phải dùng Alternative .dol Method mới chơi được nhưng MP3 cũng chịu.
Đọc trên GBA có người xui dùng GeckoOS 1.9 tìm không thấy dùng bản 1.92 thì báo erro,toét cả mắt fix cũng ko xong:em26:
Ai chơi được MP3 bằng đĩa dvd5 chỉ giùm cái!Thanks trước.

EDIT:xem kỹ lại thì bản DVD5 chỉ dùng MP1và MP2 thôi.Trời DVD9 torrent ko biết chừng nào xong:em19: thôi dẹp!

kamus

Thành viên lâu năm
mình có mua cái MPT ở mimi người ta nói cái này là đĩa D9 nên bán 35k/cuốn, mua về cg có choi đc MP3 đâu, h đang download bản full gần 8GB lận, download xg chắc chơi đc :D

lemonadess

Banned
mình có mua cái MPT ở mimi người ta nói cái này là đĩa D9 nên bán 35k/cuốn, mua về cg có choi đc MP3 đâu, h đang download bản full gần 8GB lận, download xg chắc chơi đc :D
Down bản full chơi bằng USB Loader thì may ra. Chứ chơi bằng đĩa thì xót tiền mua đĩa lắm :|
Đĩa DVD9 mua vậy là bị chém rồi bạn :)) Mua ở Speedgame hay Haloshop tầm 20-25k thôi. Xbox360 đĩa nó cũng DVD9 (2 lớp) mà giá 20-25k thôi mà :|

Hôm nọ qua Mimi mua cái game SSBB, không ngờ là bản DVD5, buồn rũ rượi :(

Đĩa bạn mua bên nhật hay ở VN. Nếu ở VN thì 90% khả năng là sai hệ.
Máy mua tại Nhật, đĩa mua tại Nhật, 100% đồ xịn. Tớ đang dùng bình thường bên đó mang về đây bị lỗi mới cú chứ, chẳng hiểu gì cả.

Phải modchip hoặc softmod mới chơi game chép được nha bạn. Có lẽ bạn quen xài hàng gốc rồi. Ở VN mua hàng toàn đã hack sẵn cho mình, nên không nhiều người để ý.

Nếu đã mod rồi thì vẫn phải chơi được ít nhiều game, chứ ko phải đĩa nào cũng không chơi được.

Hoặc cũng có thể máy đã up lên 4.1 nên nó block sạch mấy vụ hack, phải softmod lại bạn nhé.
Có lẽ bạn nhầm thì ý mình hỏi thì phải, vì là đĩa và đầu wii đang dùng cùng nhau bình thường, không chơi đĩa lậu nên không thể nói chuyện mod chip ở đây.

Hôm nay gọi điện đến đồng chí XGame hỏi thì không hiểu đồng chí ấy không nghề nghiệp không vững hay chỉ muốn mod để kiếm tiền:

- Chào anh, cho em hỏi cửa hàng đã mở cửa chưa?
XGame: Rồi, đồng chí qua đi.
- Anh cho em hỏi cái máy của em bị bệnh cắm đĩa vào toàn báo lỗi yêu cầu tháo đĩa ra rồi tắt máy đi, xem lại sách hướng dẫn, đĩa và máy vẫn đang dùng bình thường bên Nhật, về đây mới báo lỗi.
XGame: Mod chip đi sẽ dùng được ngay.
- Không, đĩa xịn đang dùng theo máy chứ có phải là mua đĩa lậu đâu mà cần mod chip anh?
XGame: À, ờ, chắc sai phân vùng ổ đĩa...
- ??? Sai thì làm sao trước đây vẫn dùng được hả anh?
XGame: Mod chip đi, chạy đĩa tiếng Anh tiếng Nhật ngon lành.
- Thế mod chip bao tiền anh?
XGame: 400 nghìn
- Sao đắt thế, ở nơi khác rao trên mạng có 250 nghìn thôi mà.
XGame: Ừ, 400 nghìn.
- ??????

Lạy chúa tôi, chẳng thà anh ấy bắt được bệnh rồi quảng cáo mod này mod nọ còn ok, còn tin tưởng là lành nghề, hiểu việc. Đâu ngờ toàn đoán bệnh lung tung, cuối cùng cũng chỉ là khuyên mod chip. Hehe, mod rồi cài lại soft từ đầu là xong. Khác gì thợ sửa máy tính gặp bệnh gì cũng chỉ khuyên format lại ổ cứng rồi cài lại từ đầu, mang tiếng dân chuyên. Đôi lời vậy thôi, anh em nào có hiểu biết xin giúp đỡ, đa tạ nhiều.

lemonadess

Banned
Có lẽ bạn nhầm thì ý mình hỏi thì phải, vì là đĩa và đầu wii đang dùng cùng nhau bình thường, không chơi đĩa lậu nên không thể nói chuyện mod chip ở đây.
Tôi nghĩ chính bạn mới hiểu lầm ý của tôi thì đúng hơn. Như tôi đã nói, ở VN, máy chơi game đã được hack để chơi game lậu. Không có cái đĩa gốc nào chỉ bán với giá 15k-30k/VNĐ đâu bạn :|

Chính vì thế, máy bạn mới không chơi được game vì nó còn "nguyên vẹn" 100%. Modchip để chơi game cho nó rẻ, chứ không phải modchip là xấu :-"
Tất cả các đĩa game có giá 20-30k hiện nay đều là game chép, copy, chứ ko phải game Gốc bán ra như bạn nghĩ.

Hiện giờ modchip cũng ko cần thiết nữa, có thể tham khảo những bài softmod ở đây và tự làm theo. 400k là giá mặc định ở các gameshop rồi. Thằng bạn được tặng Wii từ Mỹ mang về fw 3.1U, nó mang ra hàng hỏi cũng đòi 400k (ở HCM),mình chỉ nó mất có chưa tới 1 tiếng mà giờ đã chơi game ầm ầm rồi.

lemonadess

Banned
cho hỏi có cách nào copy ảnh hay video từ máy tính vào wii được không ?
em thử cop qua usb mà không được
Tất cả đều phải đọc qua thẻ nhớ hoặc HDD gắn ngoài. Không thể copy vào Wii vì bộ nhớ trong chỉ có 512MB, chứa chương trình của máy + save + channel... thì không còn nhiều nữa.

Xem ảnh thì có photo channel hỗ trợ sẵn, xem video thì dùng Mplayer CE đã được giới thiệu nhiều tại mục media player

langtu

Nấm nhỏ
Máy mua tại Nhật, đĩa mua tại Nhật, 100% đồ xịn. Tớ đang dùng bình thường bên đó mang về đây bị lỗi mới cú chứ, chẳng hiểu gì cả.

Hôm nay gọi điện đến đồng chí XGame hỏi thì không hiểu đồng chí ấy không nghề nghiệp không vững hay chỉ muốn mod để kiếm tiền:

- Chào anh, cho em hỏi cửa hàng đã mở cửa chưa?
XGame: Rồi, đồng chí qua đi.
- Anh cho em hỏi cái máy của em bị bệnh cắm đĩa vào toàn báo lỗi yêu cầu tháo đĩa ra rồi tắt máy đi, xem lại sách hướng dẫn, đĩa và máy vẫn đang dùng bình thường bên Nhật, về đây mới báo lỗi.
XGame: Mod chip đi sẽ dùng được ngay.
- Không, đĩa xịn đang dùng theo máy chứ có phải là mua đĩa lậu đâu mà cần mod chip anh?
XGame: À, ờ, chắc sai phân vùng ổ đĩa...
- ??? Sai thì làm sao trước đây vẫn dùng được hả anh?
XGame: Mod chip đi, chạy đĩa tiếng Anh tiếng Nhật ngon lành.
- Thế mod chip bao tiền anh?
XGame: 400 nghìn
- Sao đắt thế, ở nơi khác rao trên mạng có 250 nghìn thôi mà.
XGame: Ừ, 400 nghìn.
- ??????

Lạy chúa tôi, chẳng thà anh ấy bắt được bệnh rồi quảng cáo mod này mod nọ còn ok, còn tin tưởng là lành nghề, hiểu việc. Đâu ngờ toàn đoán bệnh lung tung, cuối cùng cũng chỉ là khuyên mod chip. Hehe, mod rồi cài lại soft từ đầu là xong. Khác gì thợ sửa máy tính gặp bệnh gì cũng chỉ khuyên format lại ổ cứng rồi cài lại từ đầu, mang tiếng dân chuyên. Đôi lời vậy thôi, anh em nào có hiểu biết xin giúp đỡ, đa tạ nhiều.
Có khả năng là khi vận chuyển, Wii bị xóc nên mắt đọc bị lệch, nó không đọc được đĩa nên kêu đĩa hư. Bạn thử "xóc xóc" Wii vài lần, rồi cho đĩa vô thử lại.
Nếu là trường hợp đĩa đọc được, đĩa không thì vấn đề lại phức tạp rồi. Trường hợp này, bạn nên softmod em nó, đảm bảo đọc 100% mọi loại đĩa (gốc+chép). Trước khi softmod, bạn nên backup nand để sau này có hỏng hóc thì restore về nguyên bản,đem đi bảo hành cũng không bị mang tiếng :D

Tôi nghĩ chính bạn mới hiểu lầm ý của tôi thì đúng hơn. Như tôi đã nói, ở VN, máy chơi game đã được hack để chơi game lậu. Không có cái đĩa gốc nào chỉ bán với giá 15k-30k/VNĐ đâu bạn :|

Chính vì thế, máy bạn mới không chơi được game vì nó còn "nguyên vẹn" 100%. Modchip để chơi game cho nó rẻ, chứ không phải modchip là xấu :-"
Tất cả các đĩa game có giá 20-30k hiện nay đều là game chép, copy, chứ ko phải game Gốc bán ra như bạn nghĩ.

Hiện giờ modchip cũng ko cần thiết nữa, có thể tham khảo những bài softmod ở đây và tự làm theo. 400k là giá mặc định ở các gameshop rồi. Thằng bạn được tặng Wii từ Mỹ mang về fw 3.1U, nó mang ra hàng hỏi cũng đòi 400k (ở HCM),mình chỉ nó mất có chưa tới 1 tiếng mà giờ đã chơi game ầm ầm rồi.
Thực ra vấn đề chẳng phải tớ không thích chơi đồ lậu, không phải là tiếc chút tiền mod cái máy, chẳng qua là thấy bạn giải thích không được rõ ràng về cái lỗi của mình nêu ra nên tự nhiên có cảm giác không tin tưởng là bạn sửa được máy của mình. Đấy cũng là cảm giác thường thôi mà, bạn thông cảm, nếu nhận xét của mình có gì sai thì bạn bỏ qua nhé. Cuối tuần mình sẽ mang máy qua nhờ bạn giúp.

kamus

Thành viên lâu năm
em download game wii xg gòy, sao nó chỉ hiện lên hình Winrar nhỉ, khi e bấm dzo nó báo "The archive is either in unknown format or damaged" dzay e fai? lam` sao mấy' pác :((

lemonadess

Banned
Vụ này đã được giải quyết trong topic Hướng dẫn ghi đĩa. Đó là bạn phải mở chức năng xem đuôi file của Win lên thì nó sẽ thấy đuôi .iso ngay. Vì file rar cũng đọc file ISO, nên khi bạn double click, hay extract sẽ báo lỗi ngay.

Vào Start -- Control Panel -- FOlder Options -- View -- Bỏ dấu chọn "Hide extension for all known file types"

hi there,
mình muốn mua Super Paper Mario chơi mà tên bán dvd bảo phải có tay cầm gamecube or classic controller mới chơi được, có đúng thế ko hả các bạn ?

kamus

Thành viên lâu năm
hi there,
mình muốn mua Super Paper Mario chơi mà tên bán dvd bảo phải có tay cầm gamecube or classic controller mới chơi được, có đúng thế ko hả các bạn ?
super paper mario choi = wii remote mà, super paper mario mà choi = gamecube controller thì là của máy gamecube goài

lemonadess

Banned
Mua cục chuyển từ cổng USB qua LAN, gắm dây cáp vào rồi xài. Có điều cái cục đó hơi bị hiếm hàng ở VN. Tốt nhất là mua 1 cái USB Wifi loại tốt rồi config thôi.Tầm 350k/cái. Còn cái LAN USB Adapter đó khoảng 250k/ cái.
MÌnh khá bực mình cái Wii ở vụ này. Có lẽ nó bán toàn ở thị trường mà Internet rộng rãi quá, xài Wifi ngon lành hết nên không màng làm luôn cái cổng Internet loại thường cho người ta nhờ.
Chả bù với X360, cắm Cable vào là lướt ầm ầm :|

kamus

Thành viên lâu năm
huhuhu :(( co ai có cách fix metroid prime: trilogy hok? em down bản full về gần 8GB mà cg~ hok choi dc MP3 (mac du` da~ co' dia~ MP3), i chang ngoài tiệm. Kỳ wá đi :((

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Mình thấy nhiều nơi nói là MP3 không làm việc cả trên đĩa cũng như USB loader.Chưa tìm thấy ai công bố là chơi được.Mình có đỉa DVD5 chỉ chơi với MP1 và MP2 và phải sử dụng Alternative .dol Method mới chơi được.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN