Thắc mắc và giải đáp chung về pin, xạc và nguồn của DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

Pin máy DS của bạn dùng được bao lâu

• dưới 5 tiếng

Bình chọn: 42 28.6%
  • 5 đến 6 tiếng

Bình chọn: 33 22.4%
  • 6 đến 7 tiếng

Bình chọn: 22 15.0%
  • 7 đến 8 tiếng

Bình chọn: 17 11.6%
  • 8 đến 9 tiếng

Bình chọn: 4 2.7%
  • 9 đến 10 tiếng

Bình chọn: 8 5.4%
  • 10 đến 12 tiếng

Bình chọn: 7 4.8%
  • Trên 12 tiếng

Bình chọn: 14 9.5%

• Số thành viên bình chọn
    147

seraphthien

Nấm nhỏ
từ lúc mua cái DsiLL đc hơn 1 năm rùi mà chưa từng tháo ốc ra xem con pin mình thế nào , nhưng thấy chơi cũng đc khoảng 5h - 7h nếu màn hình mức độ 3 , còn mức độ 5 thì khoảng 3 h , :myemo0111:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
thì ý em là tháo hẳn pin ra rồi cắm sạc vào .Em tháo pin ra rồi nhưng nó không chạy hix
máy DS mà tháo pin ra thì nó thành máy chết rồi, bởi vậy Nintendo mới dùng con ốc gắn lại để tránh có người táy máy :P

Cần giải đáp về pin và xạc của NDS Lite!

Em vừa mua NDS lite được gần 3 tuần. Tối qua mới thử lấy pin ra xem thấy bề mặt pin bị lõm xuống 1 tí. Ko biết có phải là pin dỏm hoặc đã bị thay pin cũ không??Còn nữa, pin máy e khi xạc đầy chỉ chơi được khoảng 2h. Các a giúp e với.!!!
À mà có điều này lạ lắm, máy của bạn em khi xạc đầy pin mà vẫn còn cắm xạc thì đèn đổi từ cam sang xanh lá(máy mua ở nước ngoài). Còn máy em thì khi xạc đầy đèn tự tắt lun(mua ở cửa hàng speedgamevn trong HCM)?? Vậy là sao?

bioibi24

Nấm nhỏ
Sạc đầy pin , đèn cam tự tắt là đúng rồi bạn ạ ko sao đâu :D . Từ màu cam sang xanh lá thì mình chưa thấy bao giờ , nhưng có thể bạn của bạn vừa sạc vừa chơi ( bật máy ) :-? . Nếu chỉnh độ sáng vừa , âm thanh vừa mà chơi chỉ 2 tiếng thì có lẽ pin bạn đã bị thay hoặc chai pin rồi , đi mua pin mới thôi. Đừng nói là độ sáng , âm thanh max + chơi game trên 200mb rồi bảo 2 tiếng là hết nhá :D . Chơi thế 2 tiếng hết là chuyện đương nhiên :no: .

Sạc đầy pin , đèn cam tự tắt là đúng rồi bạn ạ ko sao đâu :D . Từ màu cam sang xanh lá thì mình chưa thấy bao giờ , nhưng có thể bạn của bạn vừa sạc vừa chơi ( bật máy ) :-? . Nếu chỉnh độ sáng vừa , âm thanh vừa mà chơi chỉ 2 tiếng thì có lẽ pin bạn đã bị thay hoặc chai pin rồi , đi mua pin mới thôi. Đừng nói là độ sáng , âm thanh max + chơi game trên 200mb rồi bảo 2 tiếng là hết nhá :D . Chơi thế 2 tiếng hết là chuyện đương nhiên :no: .
Ủa vậy à. :rolleyes[1]: Đúng là em chơi games toàn để max độ sáng và âm thanh, nhưng mà game chỉ có 70mb trở xún thôi:em19:. Vậy thì sao hở anh??

Kawaii

Super Princess Peach
Tình hình là em mới kiếm được 1 con ds fat mà chơi nhanh hết pin quá.Muốn hỏi có bác nào mod được pin không?

- Nintendo DS sử dụng một pin sạc lithium-ion. Dung lượng pin bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố như loa, việc sử dụng một hay cả hai màn hình, đèn màn hình, và kết nối mạng. Nhưng nguyên nhân chính là đèn màn hình gây tổn hao năng lượng nhiều nhất, đèn màn hình có thể tắt đi khi truy cập menu chính để tiết kiệm pin khi chơi game trong điều kiện đã đủ ánh sáng. Pin đã được thiết kế để chỉ có thể gỡ ra khi đã hết hạn và cần thay. Nó có thể được gỡ ra dễ dàng bởi tơ vít Phillips. Gỡ pin ra sẽ khiến máy DS bắt buộc bạn phải nhập lại toàn bộ thông tin về người sử dụng lẫn các cài đặt. Việc này không ảnh hưởng tới các save game trên game card và băng Game Boy Advance.

- Hiện nay, theo quan sát của Kawaii thì các shop game dường như không còn pin để thay thế cho DS thường. Nhưng thật ra bạn có biết, DS còn có thể sử dụng pin của Gameboy Advance SP (có kích thước nhỏ hơn một chút), nhưng chỉ cần chêm một vật như giấy hay nhựa... Nó vẫn có thể dùng thay thế tốt khi bạn không tìm được một viên pin zin của DS. Nếu ở HCM, bạn có thể đến quận 1 trong các đường Pasteur, Huỳnh Thúc Kháng, Tôn Thất Hiệp để hỏi và mua pin GBA SP.

- DS của mình ngày trước cũng bị chai pin do nhỏ bạn không giữ gìn. Sau đó, mình cũng không tìm mua được pin của DS, nhưng trong một lần mở máy GBA SP ra, mình chợt nhận ra rằng pin của GBA SP có thể lắp vào DS, nó vẫn sử dụng tốt cho đến tận bây giờ. Tuy nhiên, thời lượng pin ít hơn DS một ít, nguyên nhân chính là pin của DS đến 850 mAh, còn GBA SP chỉ 700 mAh.

- Vậy nha, chúc bạn may mắn để tìm mua được pin thay thế ^_^

vấn đề về cục sạc pin của DSL

hiện tại DS của mình đang dùng 1 cục sạc zin. Dạo này nó hay bị điên, lúc ăn điện lúc ko:em35:. muốn mua sạc mới nhưng thật tình mình ko biết giữa sạc zin và sạc bt khác nhau như thế nào và nếu có mua 1 sạc bt để sạc thì ko biết có ảnh hưởng gì đến máy ko :confused[1]::021:

về pin của DS Lite

mọi người cho e hỏi s máy DS Lite của e mới mua mà pin (lúc chơi để max light + vol) mà chỉ đc có 3 tiếg liên tục àh,còn khi chơi min light + 50% vol thì đc khoảng 7 tiếng rưỡi. Có đổi game nữa. cho e hỏi nv. là có bị chai pin k ạ? và khi chơi vd mình để stand by thì có tiêu hao pin k,hay là có ma ít. VD mình đeo headphone thay vì mở loa ngoài có tiết kiệm pin hơn k? Mog mọi ng trả lời giùm e :D

Kawaii

Super Princess Peach
- Chào các bạn ^_^

hiện tại DS của mình đang dùng 1 cục sạc zin. Dạo này nó hay bị điên, lúc ăn điện lúc ko:em35:. muốn mua sạc mới nhưng thật tình mình ko biết giữa sạc zin và sạc bt khác nhau như thế nào và nếu có mua 1 sạc bt để sạc thì ko biết có ảnh hưởng gì đến máy ko :confused[1]::021:
- Khác với DS Original, DS Lite không kén xạc như đàn anh của nó. Đòi hỏi tùy cục xạc mới dùng được, nếu trường kén xạc xảy ra, bạn có thể dùng đến cục xạc zin Nhật điện 110, bảo đảm xạc được 100%. Vì thế bạn có thể thoải mái mua xạc cho DS Lite của mình, giá giao động từ 60 --> 80k cho một xạc thường thôi. Xạc zin sẽ có giá khác, nhưng sẽ hiếm hơn.

mọi người cho e hỏi s máy DS Lite của e mới mua mà pin (lúc chơi để max light + vol) mà chỉ đc có 3 tiếg liên tục àh,còn khi chơi min light + 50% vol thì đc khoảng 7 tiếng rưỡi. Có đổi game nữa. cho e hỏi nv. là có bị chai pin k ạ? và khi chơi vd mình để stand by thì có tiêu hao pin k,hay là có ma ít. VD mình đeo headphone thay vì mở loa ngoài có tiết kiệm pin hơn k? Mog mọi ng trả lời giùm e :D
- Mình nghĩ là DS của bạn pin vẫn dùng tốt 100% chưa bị chai pin. Hơn hết là máy bạn mới mua mà. Pin của DS hao tốn do các nguyên nhân sau đây:

+ Việc sử dụng màn hình là 1 hay 2, tùy mức độ sáng tối.
+ Âm thanh nổi phát ra từ loa Stereo của máy, tùy âm lượng.
+ Cắm nhiều thiết bị trên DS, như FlashCard cho cả slot 1 và slot 2. Hoặc Flashcard đang dùng rất hao pin như Super Card DStwo. Và kết nối vào một thiết bị phát tán âm thanh lớn hơn như loa mini, loa mp3.
+ Kết nối mạng không dây, kết nối Wi-Fi.

- Tóm lại, khi máy DS sử dụng càng nhiều chức năng thì sẽ càng hao tốn pin. Một vấn đề khác, sở dĩ các hệ máy game cầm tay thường tích hợp loa có âm thanh không thật sự lớn là ý đồ của hãng sản xuất để tiết kiệm pin. Nếu trang bị tai nghe, sẽ tiết kiệm pin hơn khá nhiều. Hãy tìm mua một tai nghe thật tốt, bạn sẽ cảm thấy tuyệt vời như một số game hỗ trợ tai nghe như Mario Kart, Yoshi island... Hoặc ở một số game có âm thanh khá nhỏ như Kirby, Pokemon Black/White, thì tai nghe chính là sự lựa chọn hoàn hảo để tách mình ra khỏi không gian thực để hòa mình vào không gian ảo trong game ^_^

P/S Mod:
=> Kawaii đã move tất cả các chủ đề liên quan đến pin và xạc của DS thành một chủ đề duy nhất để tiện việc quản lý và giúp đỡ member.

Thân. Kawaii ^_^

vậy chị kawaii có thể cho e biết FC nào ít tôn pin k ạ,e đag xài r4,và máy e chỉ co chơi game thoi,k làm gi khác. Và có những cách nào giúp đỡ tốn pin k ạ,vd đeo tai nghe chẳng hạn.

bioibi24

Nấm nhỏ
FC nói chung luôn tốn pin hơn băng game gốc bạn à , Có cái FC DS2 như Kawai nói là tốn nhất trong các loại vì nó sử dụng nhiều chức năng , còn mình thấy ( theo cảm nhận của mình ) R4 hay Acekard 2i ... đều như nhau . Tốn nhiều hay ít là cũng có 1 phần do bạn chứa ít hay nhiều game trong thẻ nhớ ( nên chép ít thôi vừa đủ để chơi ko có nhiều quá vừa tốn pin vừa phí ko chơi hết :bleh[1]: ) , hay là bạn chứa phim trong đó thì tốn là cái chắc :|... Đeo tai nghe giúp đõ tốn pin bạn à , để ánh sáng khi chơi game ở mức 2 thôi nếu xung quanh bạn đã có đủ ánh sáng :D .

Kawaii

Super Princess Peach
- Hjhj ^_^ thì tất nhiên là đeo tai nghe sẽ ít hao tốn pin hơn là nghe loa ngoài của DS rồi. Đơn giản vì loa DS phát tán âm thanh lớn hơn thay vì tai phone chỉ thể hiện rất nhỏ cho bạn lắng nghe vì gắn sát trong tai.

- Còn việc chép nhiều game sẽ tốn pin, Kawaii nghĩ cũng có lý, vì một khi bạn bật máy lên thì cơ bản thì DS sẽ nhận tín hiệu từ flashcard sẽ truy cập vào thẻ nhớ để load toàn bộ nội dung có trong thẻ. Càng nhiều file thì load càng lâu thì sẽ càng tốn pin, vì có 1 quá trình xoay vòng từ thẻ nhớ đến flashcard, rồi đến DS, cứ thế càng nhiều lần tỷ lệ thuận lên sẽ tốn pin hơn thôi ^_^ Nhưng xem ra cũng không ảnh hưởng nhiều lắm đâu, hãy yên tâm sử dụng đi nha ^_^

sonchuaquy

Nấm nhỏ
của t xài đã gần đc 4 năm,pin vẫn chạy tốt, ở chế độ đèn 2, volume 50-60%, FC DS 2 (tốn pin) cũng đc tầm 5h. còn khi bị đèn đỏ có thể cắm tai nghe nghe mp3 thêm 2h nữa :D
cách tốt nhất là các bạn hãy cố gắng giữ gìn pin của mình, vì pin xịn cho DS có thể nói là khó có thể kiếm đc. tuyệt đối cấm vừa sạc vừa chơi, đèn chưa đỏ đã cắm sạc, rút cắm sạc liên tục trong 1 lần sạc. không nên rút sạc khi chưa sạc đầy pin.
các bạn muốn tiết kiệm pin để kéo dài thời gian chơi thì quan trọng nhất là điều chỉnh hợp lí đèn màn hình
đèn nền tuyệt đối ko để mức 4 - cực kì tốn pin, từ 3 lên 4 là cả 1 cấp bậc khác rồi (khi máy sắp hết pin, nếu chuyển từ lv3 sang lv4 thì đèn sẽ chuyển từ xanh sang đỏ ngay tắp lự), các bạn nên để mức số 2 làm đèn nền mặc định cho FC của mình, rồi sau đó khi chơi game hay làm gì đó mới tùy theo trường hợp mà chỉnh lại mức đèn tăng giảm, tiết kiệm nhỏ sẽ thành tiết kiệm nhiều :D

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN