Update firmware Wii online/offline (3.x - 4.1)

Cửa hàng game Nintendo nShop

thanks pac, chỉ tại mới làm quen nên nhiều chỗ cố gắng lắm mới hiểu đc, nhưng lúc sau qua bài khác thì thấy nói cái mà mình vừa xem đã lạc hậu, lỗi thời,.... nên hơi rối :D
Mình cũng vậy, đọc 2 ngày xong, càng đọc càng thấy đá nhau. bây giờ có bạn cũng như mình.

Các bạn cho mình xin hỏi vài câu thôi ( please )
máy Wii của mình đang là 2.6J ( đã modchip)
mình có thể up lên 4.1J được không ( cho mình xin link hướng dẫn luôn )

mình muốn cài cái Homebrew xem phim định dạng MKV ( h264)
và usb loader để game từ USB ,
opera để duyệt web,
chơi wiiware từ SD card,
nghe nhạc xem phim từ ổ đĩa của wii
thì phải làm như thế nào? có cần chuyển hệ sang US không?

xin cám ơn nhiều

lemonadess

Banned
Thì làm theo hướng dẫn bài này, online hay offline đều được. Homebrew để coi phim là MPlayer. Cài Homebrew channel xong, download file .dol của Mplayer về rồi bỏ vào thẻ nhớ. Homebrew này vừa xem phim vừa nghe nhạc luôn. Còn xem DVD trên Wii thì lời khuyên là không nên.

Trình tự mấy cái này có thể xem trong box lưu trữ. Hoặc box Media player có link download của Mplayer. Có thể tìm file wad của Opera Internet Channel rất dễ. Hoặc cài Wii Shop Channel rồi lên đó down về. Free hoàn toàn.

Tất cả không cần chuyển hệ US.

forum nào cũng vậy,có mới thì cũng còn cũ nhưng tến hành làm thì nên theo hd mới.Wii của bạn 2,6j thì nên tham khảo cài HBC tại trang này http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9275
SAu đó update theo topic này,rồi cài gì thì cài.
Không thể tin các mod làm việc nhiệt tình như vậy. Supprise

mod Lanbe cho mình hỏi theo link của bạn thì cài bannerbomb để có HBC phải không?
nhưng máy 2.6J thì không cài được Bannerbomb rồi.

Mình xin tóm tắt các bước mình sẽ làm trên máy Wii 2.6J để đạt các mục tiêu mình vừa nêu. Nếu có sai gì thì mod chỉnh giúp nhé.
thanks.

1 Down bộ kit của mod Lemon về theo hướng dẫn để up lên 4.1J

Thanks Lemon. tuy nhiên bạn cho mình hỏi cái file 72mb này bạn đã cho vào Hackmii Ver bao nhiêu vây? mình thay bằng hackmii V0.6 được không?

2 Kiếm các homebrew về cài . ( Mplayer,... Configure USB loader, Opera rename thành boot.doi cho vào SD:app/Mplayer/boot.doi....v..v )

3 Copy file nand có trong usb ra PC rồi backup lại 1 file nand mới .

4 Xong!

Nếu đúng thì mod duyệt để tối nay chiến.

lemonadess

Banned
Bannerbomb có 2 loại xài cho dưới 4.2 trở xuống, và 1 cái dành riêng cho 4.2. Cho nên bạn cứ việc xài, không sao cả.

Bộ Kit của mình dành cho hệ U only. Có ghi chữ đỏ ở đó rồi mà :| Hệ J làm bị semibrick đó. Để tối nay làm 1 phát cho hệ J rồi up lên sau. (Nếu bạn muốn đơn giản thì phải chờ đợi chút)

Còn nếu muốn làm tuần tự để hiểu cho rõ thì theo hướng dẫn của lanbe.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Không thể tin các mod làm việc nhiệt tình như vậy. Supprise

mod Lanbe cho mình hỏi theo link của bạn thì cài bannerbomb để có HBC phải không?
nhưng máy 2.6J thì không cài được Bannerbomb rồi.

Mình xin tóm tắt các bước mình sẽ làm trên máy Wii 2.6J để đạt các mục tiêu mình vừa nêu. Nếu có sai gì thì mod chỉnh giúp nhé.
thanks.

1 Down bộ kit của mod Lemon về theo hướng dẫn để up lên 4.1J

Thanks Lemon. tuy nhiên bạn cho mình hỏi cái file 72mb này bạn đã cho vào Hackmii Ver bao nhiêu vây? mình thay bằng hackmii V0.6 được không?

2 Kiếm các homebrew về cài . ( Mplayer,... Configure USB loader, Opera rename thành boot.doi cho vào SD:app/Mplayer/boot.doi....v..v )

3 Copy file nand có trong usb ra PC rồi backup lại 1 file nand mới .

4 Xong!

Nếu đúng thì mod duyệt để tối nay chiến.
Sofmod là việc không thể tự chế,ít nhất là với những người còn thiếu kinh nghiệm ,có lẽ bạn trong số đó.
theo tôi nghĩ Wii bạn chưa hề softmod,fw2.6 bạn cần update bằng đĩa
Cách1.Dùng đĩa đúng phân vùng để update như Mario Kart, Mario Galaxy hay Super Smash Bros Brawl mà tuyệt đối không phải những đĩa mới phát hành gần đây hoặc đã quá lâu.
Bởi vì Banner bomb chỉ hoạt động trên fw 3.0 trở lên.Sau đó mới cài HBC.
Còn nếu có Wifi bạn hãy update online với Nintendo để có 4.2 sau đó Softmod theo bài này http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9034.
Đây là cách tôi đã làm giúp vài người và thành công tốt,chắc bạn không phải ngoại lệ.

Dear 2 mod
may quá, mình chưa up.
Chờ lemon phát hành bộ kit cho 4.1J hoặc 4.2J rồi sẽ làm cho nhanh
Nói thực là từ khi mua Wii ( tháng 6/2008 ) mình mới chơi có Wii sport và resident Evil . cho 1 số đĩa khác vào thì không chạy được, nên cứ để Wii mốc meo.
Bây giờ mới biết là máy không up FW.
Nhà mình có wifi nhưng không biết up thế nào, cũng không có những đĩa như lanbe nói . Nhất là người bán máy bảo đừng có online kẻo bị khóa máy nên ...
Bây giờ biết NVN mới thấy wii được nhiều việc phết.

Mình hỏi hơi ngớ 1 chút là. máy nếu không modchip thì mới phải softmod để chơi game free phải không,
sao lanbe bảo mình phải softmod khi máy mình đã chơi được vài đĩa game 20K ( tức là đã modchip) ?
hỏi ngu ngu đừng mắng nhé :)

lemonadess

Banned
Do là sau này Wii update nhiều fw quá. Nên ko softmod không chơi được, thậm chí khi đã xài modchip :| Muốn update lên fw cao mà vẫn chơi được tốt game thì vẫn phải cài các cIOS linh tinh. Và thế thì nó liên quan tới softmod.

Còn bộ kit 4.1J thì có thể là hơi lâu mới có. Vì mình check nó toàn báo lỗi file hỏng. Down 2 lần rồi.
Trước mắt bạn cứ phải up lên 3.2J đi đã. Rồi sau đó vào trang sau: http://gbatemp.net/index.php?showtopic=144835 làm theo hướng dẫn update offline của nó :)

Hiện giờ không biết bạn có đĩa Twilight Princess không. Vì cái đó mới cài được Homebrew channel để chạy tiếp :| Đó là cách đơn giản nhất.
Game đó cũng thuộc loại hay, hack xong chơi cũng đã lắm.

Do là sau này Wii update nhiều fw quá. Nên ko softmod không chơi được, thậm chí khi đã xài modchip :| Muốn update lên fw cao mà vẫn chơi được tốt game thì vẫn phải cài các cIOS linh tinh. Và thế thì nó liên quan tới softmod.

Còn bộ kit 4.1J thì có thể là hơi lâu mới có. Vì mình check nó toàn báo lỗi file hỏng. Down 2 lần rồi.
Trước mắt bạn cứ phải up lên 3.2J đi đã. Rồi sau đó vào trang sau: http://gbatemp.net/index.php?showtopic=144835 làm theo hướng dẫn update offline của nó :)

Hiện giờ không biết bạn có đĩa Twilight Princess không. Vì cái đó mới cài được Homebrew channel để chạy tiếp :| Đó là cách đơn giản nhất.
Game đó cũng thuộc loại hay, hack xong chơi cũng đã lắm.
Dear Lemon.
Mình tưởng hackwii sẽ boot trước khi máy khởi động để mình có thể cài HBC chứ nhỉ? Mà thôi để khi nào bạn phát hành bộ kit thì mình sẽ up FW. Chứ đúng như Lanbe nói thì mọi việc không đơn giản chút nào :)
p/s ngoài lề
mình có wifi thì cần đĩa game nào để up FW online lên 4.2J hả bạn? . có sợ bị brick không?

lemonadess

Banned
Sau khi cài xong bootmii thì nó sẽ là cái khởi động đầu tiên, trước cả file hệ thống của Wii, nên có gì thì vẫn xài nó được.
Máy bạn fw "quá xưa" nên vẫn có thể dùng Twilight Hack (tổ tiên của HBC bây giờ)

Hiện fw bạn là 2.6J nên sẽ không dùng bannerbomb được. Mà bannerbomb là cái để chạy bộ cài HBC. Vậy nên mình mới nói bạn đi đường vòng. Xài Twilight Hack để cài HBC, sau đó update tiếp.

Còn muốn update fw online thì chỉ việc lên Wifi và update, không cần đĩa.
Đang tìm cái đĩa update lên 3.2J cho bạn. Mấy hôm trước có người post nhưng mình quên link ở đâu rồi.

lemonadess

Banned
Dear Lemon.
Mình tưởng hackwii sẽ boot trước khi máy khởi động để mình có thể cài HBC chứ nhỉ? Mà thôi để khi nào bạn phát hành bộ kit thì mình sẽ up FW. Chứ đúng như Lanbe nói thì mọi việc không đơn giản chút nào :)
p/s ngoài lề
mình có wifi thì cần đĩa game nào để up FW online lên 4.2J hả bạn? . có sợ bị brick không?
Bộ Kit hôm nay mình sẽ tiếp tục làm, không hiểu tại sao báo fail hoài, để thử download từ PC khác xem sao. Còn không thì sau khi update lên 3.2, có thể dùng phương pháp online để update lên 4.1J cũng được.

Đây là file update lên fw 3.2J cho máy của bạn đây: http://www.mediafire.com/?3ddasad1fdm
Giải nén file rar được 1 file ISO tầm 1GB, ghi vào 1 cái DVD thường. Sau đó cho vào Wii, vào disc channel cho nó update là lên 3.2J. Sau này mới xài bộ KIT được.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Tại sao phải lằng nhằng khổ sở thế,nhà có wifi thì kết nối mạng up một phát lên 4.2 sau đó làm theo bài softmod 4.2 là ngon canh mà.Wii Nhật chứ có phải korea đâu mà brick.Tớ làm giúp online cho 2 cái Wi Nhật theo cách này rồi, 100% thành công.
hackbabe có muốn online với tớ 5h30 sáng mai tớ sẽ giúp làm theo cách này,chuẩn bị trước
1.Kết nối Wifi và update 4.2 thẳng Nintendo.
2.dowload file trong bài sofmod 4.2(click vào số 4.2 trong chữ ký của tớ)
3.SD ít nhất 1gb
nick:lanbe2007

1./ Mình làm theo hướng dẫn ở trang 1. Máy 3.3J. Sau khi làm xong thì bị semi brick. Đa số game cũ chơi được. Một số game (cả đĩa đúc và đĩa burn mua ở Halo) bị màn hình đen hoặc không thể đọc đĩa
Các bạn cho hỏi có cách nào xác định nguyên nhân và cách khắc phục.
2./ Mình đã backup bằng bôtmii nhưng khi restore thì không biết bấm "ok to process" như thế nào ở front panel
3./ Sau khi khắc phục xong thì làm cách nào chuyển sang hệ US và up firmware lên 4.1U
Cám ơn các bạn nhiều.

Tại sao phải lằng nhằng khổ sở thế,nhà có wifi thì kết nối mạng up một phát lên 4.2 sau đó làm theo bài softmod 4.2 là ngon canh mà.Wii Nhật chứ có phải korea đâu mà brick.Tớ làm giúp online cho 2 cái Wi Nhật theo cách này rồi, 100% thành công.
hackbabe có muốn online với tớ 5h30 sáng mai tớ sẽ giúp làm theo cách này,chuẩn bị trước
1.Kết nối Wifi và update 4.2 thẳng Nintendo.
2.dowload file trong bài sofmod 4.2(click vào số 4.2 trong chữ ký của tớ)
3.SD ít nhất 1gb
nick:lanbe2007
Hi vọng sau sự trợ giúp nhiệt tình của 2 mod mình sẽ thành chuyên gia Wii :) ,

Dear lanbe,
1.Kết nối Wifi và update 4.2 thẳng Nintendo. ( làm cách nào nào hả bạn ?)
2.dowload file trong bài sofmod 4.2(click vào số 4.2 trong chữ ký của tớ) ( OK mình đã downloaded )
3.SD ít nhất 1gb ( OK ready)

Hẹn bạn 5h30 sáng ngày thứ 7 ngày 14 nhé, chứ nếu bạn hẹn online hôm nay ( thứ 6 ngày 13 ) thì mình cũng không dám kẻo... thành ngày đen tối của wii :)

---------- Post added at 09:33 AM ---------- Previous post was at 09:22 AM ----------

1./ Mình làm theo hướng dẫn ở trang 1. Máy 3.3J. Sau khi làm xong thì bị semi brick. Đa số game cũ chơi được. Một số game (cả đĩa đúc và đĩa burn mua ở Halo) bị màn hình đen hoặc không thể đọc đĩa
Các bạn cho hỏi có cách nào xác định nguyên nhân và cách khắc phục.
2./ Mình đã backup bằng bôtmii nhưng khi restore thì không biết bấm "ok to process" như thế nào ở front panel
3./ Sau khi khắc phục xong thì làm cách nào chuyển sang hệ US và up firmware lên 4.1U
Cám ơn các bạn nhiều.
Mạn phép 2 mod nhé :) để mình nhanh nhảu trả lời vụ này.

1 Máy bạn hệ Japan nên up theo link trang 1 là FW US nên bị semibrick lúc đầu mình cũng bị nhầm tưởng up được may mà hỏi lại lemon. ( cách khắc phụ thì ...nhờ 2 mod trả lời tiếp )
2 Bootmii bạn cài as boot 2 thì dùng các nút cứng ( power, reset ) để di chuyển và chọn . Nếu cài bootmii like IOS thì phải có tay Gamecube để điều khiển.
3. Muốn chuyển hệ sang US thì phải biết rõ loại modchip gắn ở máy Wii của bạn ( tháo máy) nếu là Wiikey xịn thì có thể làm dễ dàng, còn không thì phải hàn hiếc 1 chút . Bạn đọc bài này http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=4703

3b , sau khi chuyển hệ thì bạn down bộ kít của mod Lemon và làm theo Hướng dẫn trang 1 để up lên FW 4.1U

Hết

lemonadess

Banned
Giờ chuyển hệ có hơi khác, vì Wii giờ toàn softmod, chứ không hardmod. Để xem có ai post bài lên không? Mình cũng chưa nghiên cứu vụ này nên chưa rõ.

@hackbabe: up lên 4.2 bằng Wifi thì rất dễ. Vào Options/Settings của Wii. Kéo qua vài mục thấy có thẻ Wii System Menu Update. Bấm vào, config internet rồi cho nó up. Up xong thì làm theo softmod thôi.

Giờ chuyển hệ có hơi khác, vì Wii giờ toàn softmod, chứ không hardmod. Để xem có ai post bài lên không? Mình cũng chưa nghiên cứu vụ này nên chưa rõ.
Mode Lemonadess vui lòng hướng dẫn cách restore bằng front panel.
Trong quá trình restore, đến lúc màn hình hiện câu "ok to process" thì ko biết làm như thế nào.
Cám ơn nhiều

@hackbabe: up lên 4.2 bằng Wifi thì rất dễ. Vào Options/Settings của Wii. Kéo qua vài mục thấy có thẻ Wii System Menu Update. Bấm vào, config internet rồi cho nó up. Up xong thì làm theo softmod thôi.
OK Lemon, bạn cho mình hỏi máy modchip thì up bằng wifi thằng Nitendo có nhận ra máy đã bị chỉnh sửa không? hình như nó sẽ hỏi mình lần 2 nếu như phát hiện modchip thì phải/ nếu OK cho nó tiếp tục thì sao nhỉ?

lemonadess

Banned
@hackbabe: Chỉ có máy hệ Korea update lên 4.2 mới bị brick, các hệ khác update bình thường. Bạn cứ làm đi, không sao đâu.
@ntduc: Cái "front panel" bạn nói là gì vậy? Bootmii chăng? Dùng các nút cứng để bấm chứ gì nữa. Restore NAND trên Wii, nút OK là Reset đó :)

@hackbabe: Chỉ có máy hệ Korea update lên 4.2 mới bị brick, các hệ khác update bình thường. Bạn cứ làm đi, không sao đâu.
@ntduc: Cái "front panel" bạn nói là gì vậy? Bootmii chăng? Dùng các nút cứng để bấm chứ gì nữa. Restore NAND trên Wii, nút OK là Reset đó :)
Front panel là mặt trước của máy.
Bấm nút RESET thì bị thoát ra chứ không restore (hình như RESET là "select" chứ không phải "OK"). Mod kiểm tra lại thử xem nhé
Cám ơn nhiều

lemonadess

Banned
Từ màn hình chính gồm 4 ô. Bấm vào ô hình răng cưa. Rồi chọn tiếp ô có hình mũi tên chỉ từ thẻ nhớ vào Chip (restore), nhấn RESET. Nó load khoảng 2-3 phút gì đó. Rồi kêu bấm ok đi tiếp. Bấm RESET tiếp thì nó bắt đầu quá trình restore. Theo mình nhớ là vậy. Giờ không có điều kiện test chính xác. Nếu không phải reset thì cứ bấm đại mấy nút khác :D

Không biết bạn xài hackmii phiên bản mấy, vì mấy bản cũ gặp trục trặc lúc restore. Và phải dùng cách fix. Có topic chỉ fix trong đây có tựa đề là: Bootmii Recovery Mode Fix.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN