Thảo luận Harvest Moon Grand Bazaar

Cửa hàng game Nintendo nShop

mỗi ngày tưới 3 cái ruộng =.=" stamina ở đâu ra mà làm việc đây hôm nào có mưa thì đúng là sướng nhàn ơi là nhàn
chịu khó mua viên đá nâng cấp ở bazaar rồi mua thêm cái búa để đập đá là có thể nâng cấp bình tưới, nếu nâng cấp thì nên nâng cấp hết vào mùa đông, khi nào đạt đủ 5* là có thể tưới toàn bộ mảnh vườn chỉ trong một lần nhảy lên và bấm nút, khỏe re ;))

chịu khó mua viên đá nâng cấp ở bazaar rồi mua thêm cái búa để đập đá là có thể nâng cấp bình tưới, nếu nâng cấp thì nên nâng cấp hết vào mùa đông, khi nào đạt đủ 5* là có thể tưới toàn bộ mảnh vườn chỉ trong một lần nhảy lên và bấm nút, khỏe re ;))
Vậy lúc bón phân,không có cách nào bón 1 lần là hết ruộng sao:em04:

Vậy lúc bón phân,không có cách nào bón 1 lần là hết ruộng sao:em04:
Bạn nên dùng mẹo Moon Walk để bón nhanh và ko bị dẩm lên cây. Đầu tiên trang bị phân bón rồi bấm B sau đó giử im nút pad lên xuống hay trái phải tùy theo hướng bạn mún bón típ theo. Sau đó cứ bấm B cách nhịp và vẫn giử im nút pad, như vậy nhân vật của bạn sẽ thực hiện Moon Walk liên tục như MJ vậy :spiteful[1]: và dù có bị dẩm lên cây thì vẫn ko bị sao cả :yahoo[1]:
Với mẹo này bạn chỉ mất 54 phút(trong game) cho nguyên 1 ruộng :)
Mẹo này có thể áp dụng cho cả tưới cây và cuốc đất khi chưa đc nâng cấp :D

gameboy89

V.I.P Member
Còn kiểu tười nước nữa là: đứng song song với chiều dài của ruộng, mặt hướng thẳng về phía cuối chiều dài, căn làm sao đứng ngay sát mép cây - gần dẫm lên cây - rùi cứ thế vừa tiến thẳng vừa tưới nước :)>-

- Phải xây theo hàng ngang thì mới nhìn dễ đc :D

Bạn nên dùng mẹo Moon Walk để bón nhanh và ko bị dẩm lên cây. Đầu tiên trang bị phân bón rồi bấm B sau đó giử im nút pad lên xuống hay trái phải tùy theo hướng bạn mún bón típ theo. Sau đó cứ bấm B cách nhịp và vẫn giử im nút pad, như vậy nhân vật của bạn sẽ thực hiện Moon Walk liên tục như MJ vậy :spiteful[1]: và dù có bị dẩm lên cây thì vẫn ko bị sao cả :yahoo[1]:
Với mẹo này bạn chỉ mất 54 phút(trong game) cho nguyên 1 ruộng :)
Mẹo này có thể áp dụng cho cả tưới cây và cuốc đất khi chưa đc nâng cấp :D
Giữ nguyên Pad rồi bấm liên tục B đến khi hết ruộng lun cậu à :D.Vậy là cũng chỉ tiết kiệm đc thời gian tưới nước+cuốc đất thôi nhỉ=="Còn gieo hạt+bón phân+thu hoạch phải làm từng ô 1=="

đại khái là khi nó bón thì nó sẽ lướt qua cái cây kế tiếp chứ không di chuyển bằng chân... nhưng nói chung là vẫn lâu và mình không thích bón vì nó chỉ tăng được 1/2*, không đem lại nhiều profit so với công sức và thời gian bỏ ra...

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Có bác nào trồng lúa chưa ;)) !!!!!! Nhớ là cái này lúc nó lên cái bông thì thu hoạch bằng lưỡi hái nhé !!!! Mình này đến gần nó ko thấy chữ B hiện lên nên cứ tưởng chưa thu hoạch dc tưới nước mãi =)) !!!!! Xong thấy kì qua mới lấy thử cái lưỡi hái quặc 1 cái thì mới biết ;)) !!!

gameboy89

V.I.P Member
Hum nọ cũng trồng thử 1 cây lúa 50 ngày, trồng hơn 1 tháng thì nó trổ màu vàng cứ tưởng là ok rồi, mag liềm ra, chém cái thì bay cả cây :))

- Sắp mua ruộng thứ 4 :D, để ý thấy cái Mint, Lavender, Charmonie, Apple Tea (Can) > khi đem vào bếp chế thành cốc trà thì giá khi bán = nhau hok hơn là mấy ? Vậy mà cái Matcha Tea > chế thành tô trà bự thì bán lại có giá ? :-??

- Ở bản này, ngày sinh nhật mình nói chuyện với mấy đứa max tim, sao hok thấy nó tặng quà mih nhỉ :-/, có đứa Maria - làm ở cafe, sau khi max tim 1 thời gian hok tặng thì thấy nó tụt tim :|, mấy đứa như thế này hình như max tim cũng chả giải quyết vấn đề ji nhỉ :-?

:))Giống tui,lúc thấy nó ngả vàng roài nên tưởng....mang liềm gặt....:em13:cũng may trong game hem có vụ nâng cấp liềm không thì đi lun cái đồng lúa roài.....
Max tim với dân làng để kích hoạt random event chứ chẳng có gì hết.

gameboy89

V.I.P Member
Mới nâng đc cái ruộng trong hầm :D, từ lúc bít cách chế rượu h` tiền dư giả wa', lúc nào cũng thừa =)), nâng max cái tủ lạnh :D, mở rộng hòm chứa đồ thì hok bít đã max chưa nhưng tới tận ngăn 8 vẫn chưa thấy kịch nên thôi hok nâng nữa :)), sang 75% quầy hàng đc mở rộng X2, bán 9 item/lúc đã thật :yahoo[1]:

- Chơi lô tô đc cái bình magic water, uống vào là nó dài thêm 1 tẹo cái thanh stamina nhỉ mọi ng` :-?, đag phân vân xem có nên uống hok vì bán đc tận 40K G lận :)), với lại mih thấy bản bazza này chơi hok tốn stamina là mấy, vừa làm vừa tắm thì cũng chả bao h` hết đc sta =)

- Hok bít Ae xây ruộng kiểu ji :D, mình thì làm kiểu 4 ruộng thì: 1 ruộng trồng cây thu hoạch theo mùa + 2 ruộng là trồng trái cây (3 Tea Tree) + 1 ruộng hầm trog nhà là chuyên chế rượu (nho xanh,tím)

Thành ra, rượu có quanh năm để bán - hết sức là khá giả lại nhàn =))

- Có 1 điều hết sức là vô lý:
Red Wine + Apple,Peach... = thời gian dài = 1100G - 1500G
White Wine + Honey,Chonut (nhặt ng` đường) = thời gian ngắn = 1500G - 1800G 8-}

Mấy cái Lá: Spring,Summer,Fall Tea + trái cây cũng đem lại giá khá cao ;)) toàn 2K $-)

Ở trên là 3 món mình hay bán, thấy hời nhất :)), đag tìm cách ghép mấy viên đá rút gọn thời gian + tăng chỗ chứa cho cối xay jo' - chưa bít ghép thế nào ? ai bít chỉ dùm :-??

Tiền nhìu wa' thành ra mua max luôn 20 bò + cừu, gà - sang năm 3 mới bít là nó cho thêm gà đen + bò đen :( cũng hok bỏ đói thú đc mới đau, sáng - tối chó mèu lùa ra ng` hết =))

ratmoonser

Thành viên lâu năm
^ Ai biểu mua cho lắm vào 8-} !!!!!!!!!

Sao dưới hầm ko trồng cây dứa, cây dứa 1 quả bán ở bazaar 3k mấy đấy ;)) !!! Chưa chế biến gì luôn nhé, tớ thấy cái cây dứa này là lời nhất, thu hoạch lại nữa chứ 8-} !!!

Mới thi gà dc giải nhất, thế là con gà cứ 1 hôm đẻ trứng vàng hôm đẻ trứng thường ( xen kẽ nhau), xong làm cái Herb sốt magerner bán dc 3k mấy wá kinh 8-}!!!!

Tui thì lấy hai đồng ruộng dưới cùng và trên cùng để trồng cây ăn trái (để chặn khi lũ về ấy mà :)))11 cây cả thảy còn dư 1 ô chả bik làm giề,còn ruộng giữa thì trồng hạt giống cứ hai ô ngang thì trồng một loại,hầm thì trồng lúa.
Còn vụ wonderful stone hình như là năm hai mới bán mà tui chờ quài hem thấy bán gì hết8-},mỗi cối hình như chỉ gắn được ba viên thoai.

gameboy89

V.I.P Member
Mình cũng có 1 con gà giải nhất :D, khi có trứng vàng thường làm cái: trứng + charmanio + sữa = ???? quên rùi Great Mayor hay sao ấy :))

- Chỗ cối xay có cái ô tròn bên cạnh chỗ nhét đồ hóa ra là chỗ nhét wonder :D

- Mấy cái cây trái cây vẫn chưa kiếm đc hết, còn thiếu mấy cây này: dứa, cafe, cam, chuối - thấy có 3 ruộng ở trên vẫn hơi it kiêu ji :)) quen tay mỗi lần mua hạt giống trái cây là mua luôn 2 túi trồng 2 cây :))

Thấy con bò cũng giải nhất 1 lần - nhưng thỉng thoảng vài tuần nó mới cho sữa vàng, hok bít đem đi thẳng giải 1 lần nữa nó có cho thường xuyên hok nhỉ :-?

ratmoonser

Thành viên lâu năm
^ Uhm cái đấy thì ko biết !!! Ùa bác chưa dc dứa àh 8-} !!! Thằng hàn quốc ở bazaar day vào mùa hè bán đầy mà 8-} !!!! Tình hình là mới làm thử cái trà dứa ( gồm Fall tea leaf + Dứa ) ra bazaar bán là 6500 G =)) !!!! Kinh khủng !!!!! Trong khi thử bán riêng 2 cái Fall tea Leaf với Dứa riêng thì + lại chỉ dc có 4k mấy 8-} !!! Trồng cấy dứa trong nhà thì có mà thành triệu phú 8-} !!!

Àh nhận tiện chỉ cho mọi người ai chưa biết cách làm món Cookie Rice thì đây là nguyên liệu : Chính là Rice mà thằng hàn quốc bán ở bazaar day ( Có lúc nó bán có lúc ko hên xui ), tại vì có khá nhiều món mà mình lại thiếu cái Cookie Rice này là hoàn thành nên mún chỉ ai chưa mua dc món Cookie Rice chưa biết nguyên liệu thì làm trước 8-} !!!! Àh nhớ là phải đủ đồ nấu bếp nhé vì chả biết nó sài cái gì để nấu!! Nếu thiếu đồ nấu bếp thì vẫn ra Failed như thường 8-} !!!!

gameboy89

V.I.P Member
Thằng hàn quốc nào nhỉ :-?, mọi lần chỉ mua trái cây của con bé ôg thị trưởng thôi :xm0005:

- Đang ở mức 75%, trog mấy loại trái cây thì dứa là bán đc giá nhất ah :spiteful[1]:

Có ai đang chơi grand bazaar trên xl không? Tớ dùng bản patch rồi mà vẫn freeze liên miên, ức chế quá. ><

Cho tớ hỏi luôn mùa xuân bán gì kiếm khá nhất? trồng mấy thứ rau củ bán mãi chả được 20k. :( Cho hỏi thêm làm sao nâng cấp cái bình tưới vậy. Từng ô vầy khoai quá. Cảm ơn. :)

---------- Post added at 07:36 AM ---------- Previous post was at 05:16 AM ----------

Mình đọc mấy cái board thì thấy nhiều người nói đi trên rau cải không ảnh hưởng chất lượng, miễn là đừng chạy. ^^ Mọi người yên tâm hen.

---------- Post added at 07:48 AM ---------- Previous post was at 07:36 AM ----------

@gameboy89: bạn ratmoonser chắc may mắn rồi. hạt dứa là của raul bán vào mùa hè năm 2 trở đi nhưng mà hên xui, có khi không bán. :(

ratmoonser

Thành viên lâu năm
^ Uhm ko biết nữa nhưng tớ thấy nó bán nhiều bazaar chứ đâu phải 1 lần ;)) !!!!! Chắc tới số :)) !!!!!! Mà cậu sài FC gì mà bị Freeze!!!!!!

Mùa xuân thì cậu trồng cà chua, khoai tây và dâu tây, cà chua thì có món salad cà chua đó làm ra là 1 cái bán dc 280G cỡ đấy, còn dâu tây thì sau này có dc cây trà rùi thì cho nó ra trà dâu tây bán dc gần 2k 1 cái đấy !!!!! Rùi nếu có bò + gà thì hằng ngày cho sữa + trứng thì cứ làm Pudding thôy, nếu trứng max sao + sữa max sao thì Pudding ra bazaar bán dc 780 G 1 cái, mà 1 tuần bazaar diễn ra 1 lần, tức là sẽ có dc 7 cái Pudding tính ra là nhiu ;)) : 780 X 7 = ? !!!
Thằng hàn quốc nào nhỉ :-?, mọi lần chỉ mua trái cây của con bé ôg thị trưởng thôi :xm0005:

- Đang ở mức 75%, trog mấy loại trái cây thì dứa là bán đc giá nhất ah :spiteful[1]:
Là thằng cha quầy kế bên quầy con nhỏ bán trái cây đó cậu :D !!!!! Chung quầy với thằng bán đồ làm bếp đó !!!
Uhm thì cậu nghĩ đi giá 1 quả dứa bán ở bazaar là 4k mấy 1 quả, nếu làm trà dứa thì 6k mấy 1 hộp vậy có lời ko ;)) !!!! Tớ hay làm vậy nè, ví dụ thấy có seed gì mới thì cứ mua 18 bịch ( là 2 thửa đấy ), sau đó trồng thì 1 thửa tưới phân còn 1 thửa còn lại bón hay ko thì tùy, sau khi thu hoạch thì thửa đầu tiên đem vào làm Seed ở windmill thứ 2, thế là dc 18 bịch seed có chất lượng tốt, để dành năm sau trồng hoặc trồng luôn nếu còn thời gian. Còn thửa còn lại đem bán, xong các đợt tiếp theo thì bán cả 2 thửa. Sau đó khi trồng bịch Seed có chất lượng cao đó, mình lại rắc phân để nó chất lượng cao hơn, lại đi làm Seed tiếp cứ vậy cứ vậy ;)) !!! Cuối cùng 1 quả dứa co khi dc 10k :)) !!!!

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN