Các vấn đề về thẻ nhớ

Cửa hàng game Nintendo nShop

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
class không phải tốc độ thẻ thì là cái gì nữa :P

theo mình nhớ thì class càng cao thì tốc độ ghi càng nhanh, nhưng có thể do DS hoặc FC không đáp ứng tốt độ của class cao nên bọn bên GBAtemp mới thấy không có khác biệt đang kể

lemonadess

Banned
Nguồn Wikipedia.org
SD Speed Class Ratings

SD Cards and SDHC Cards have Speed Class Ratings defined by the SD Association. The SD Speed Class Ratings specify the following minimum write speeds based on "the best fragmented state where no memory unit is occupied":[8]

• Class 2: 2 MByte/s - 13x
  • Class 4: 4 MByte/s - 26x
  • Class 6: 6 MByte/s - 40x
SD and SDHC cards will often also advertise a maximum speed (such as 133x or 150x) in addition to this minimum Speed Class Rating. Important differences between the Speed Class and the traditional "X" speed ratings are; 1) the ability of the host device to query the SD card for the speed class and determine the best location to store data that meets the performance required, 2) class speed defines the minimum transfer speed. Even though the class ratings are defined by a governing body, like "X" speed ratings, class speed ratings are quoted by the manufacturers but unverified by any independent evaluation process.
On 21 May 2009, Panasonic announced new "class 10" SDHC cards, claiming that this new class is "part of SD Card Specification Ver.3.0".[9] Toshiba also announced cards based on the new 3.0 spec[10] As of November 2009[update], the SD Association's Web site does not include information on this new class or new specification.
Như vậy: Class đặc trưng cho tốc độ ghi tối thiểu của thẻ nhớ. Chứ ko phải tốc độ đọc nhanh hay chậm.
Kết luận: Máy tính/PC càng mạnh thì tốc độ chép vào thẻ nhớ sẽ càng nhanh. Và thiết bị càng tương thích với thẻ nhớ thì tốc độ đọc mới nhanh được.

Đang xài thẻ 8GB Class2. Tốc độ load game trung bình hơn 3 giây 1 tẹo (để vào đến màn hình game)

gameboy89

V.I.P Member
Chính vì vậy loại thẻ nhớ kèm class này thường dùng cho máy ảnh kỹ thuật có Mpixel càng cao thì càng cần thẻ tốc độ cao (thẻ loại to) :P

Tốc độ chụp và ghi, đọc ảnh cải thiện khi máy đời cao và đi kèm thẻ nhớ hỗ trợ tốt :D

Báo cáo cả nhà, chiều qua e đến CH 499 ĐBP Q3 như bác Lemonadess chỉ dẫn, mua 1 thẻ 8Gb 340K BH 5 năm, KM 1 đầu đọc thẻ nhớ, 1 adapter. E thấy trên thẻ ghi Class 6, tối về hí hửng copy 1 đống game hơn 4Gb bỏ vô DS test thử thì thấy tốc độ load game rất chậm so với thẻ 2Gb cũ. E format lại thẻ đủ kiểu, dùng đủ trình kể cả Panasonic SD Formatter, kết quả vẫn vậy, :(

Trưa nay đem ra CH, năn nỉ đổi lại thẻ 4Gb thì ko đc, cà kê 1 hồi, cuối cùng bù thêm 10K đổi 1 thẻ 4Gb (220K) + 1 thẻ 2Gb (130K), :(. Đem thẻ 4Gb về test thử thì mọi thứ OK, copy game full thẻ mà tốc độ load game rất tốt, ko hề chậm so với thẻ 2Gb, :)

Kết luận: có thể do thẻ 8Gb nhái tốc độ ko cao hoặc do cái R4i clone support ko tốt thẻ dung lượng lớn. Bây giờ e hài lòng với thẻ 4Gb chứa game + 2 thẻ 2Gb chứa phim, nhạc, software linh tinh... E xin hết và cám ơn cả nhà đã quan tâm topic, :em15:

lemonadess

Banned
Mình xài thẻ 8GB class 2 nhưng thấy bình thường mà ta :| Load game chậm tới mức nào? Thẻ 8GB dung lượng lớn nên chậm hơn thẻ 2GB 1 xí cũng đâu có sao.

Mình xài thẻ 8GB class 2 nhưng thấy bình thường mà ta :| Load game chậm tới mức nào? Thẻ 8GB dung lượng lớn nên chậm hơn thẻ 2GB 1 xí cũng đâu có sao.
Thẻ 8Gb của bạn theo ĐT Nokia chắc là thẻ xịn, tốc độ cao đúng như ghi trên mặt thẻ, còn thẻ bán bên ngoài 340K thì toàn thẻ nhái, ghi Class 6 chứ có khi chẳng có Class nào, :))

Tối qua, mình test thẻ 8Gb thấy rất chậm, load list game thì tương đối nhưng chờ tạo file save, rồi load vào game đợi đến 3-4p, trong khi dùng thẻ 2Gb hoặc thẻ 4Gb mình mới đổi thì chỉ vài giây.

Mặt khác, cũng có thể do cái R4i của mình ko support tốt thẻ dung lượng lớn, :(. Thôi đành an phận với thẻ 4Gb, dù gì mình cũng dư ra 2 thẻ 2Gb, :D

Bác Mod ơi, R4 zin lúc trước thì chỉ 2Gb max, còn mấy cái R4i clone sau này đều dùng đc 8Gb, thấy quảng cáo còn dùng đc 16Gb. Cái R4i của e vẫn chơi tốt thẻ 8Gb, nhưng chắc tại thẻ nhái nên lúc tạo file save & load game rất chậm, còn khi đã vào game thì chơi bình thường. :))

enfalala

Nấm nhỏ
Vấn đề về thẻ nhớ

Hôm qua mình dùng pokesav để lên 1 ít level cho Pkm của mình, sau đó vào game Pokemon HG thì trong menu không còn thấy chữ nữa (chỉ có khung trắng) vào game thì freeze luôn. Mình đút thẻ nhớ lại vào máy tính thì nó lại bảo là "thẻ nhớ của bạn chưa được format/ Format ngay bây giờ ? yes/cancel" (!?)
Dùng mọi cách cũng ko vào được thẻ nhớ, mình đành format nhưng format hết rồi nó lại bảo máy tính nhà mình unable to format !

Là sao đây ! Thẻ nhớ mình hư rồi hả, mình mua 4GB lận, ai giúp với

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Hôm qua mình dùng pokesav để lên 1 ít level cho Pkm của mình, sau đó vào game Pokemon HG thì trong menu không còn thấy chữ nữa (chỉ có khung trắng) vào game thì freeze luôn. Mình đút thẻ nhớ lại vào máy tính thì nó lại bảo là "thẻ nhớ của bạn chưa được format/ Format ngay bây giờ ? yes/cancel" (!?)
Dùng mọi cách cũng ko vào được thẻ nhớ, mình đành format nhưng format hết rồi nó lại bảo máy tính nhà mình unable to format !

Là sao đây ! Thẻ nhớ mình hư rồi hả, mình mua 4GB lận, ai giúp với
quét virus thử xem !!!!

Hipi01

Nấm bình thường
ngày trước mình dùng cái M3 SLot 2 nó cũng bị y thế này , còn h xài R4 thì ko thấy , lỗi này bị theo cá nhân mình thì do việc rút ra rút vào quá nhiều , cách khắc phục hồi đó của mình là rút ra cắm lại vài lần sao cho cái M3 nó nhận thẻ rồi mới đem ra format , còn ko thì máy tính nó sẽ ko format được đâu , kinh nghiệm sau 2 lần đổi thẻ mình đã phát hiện ra cái này

enfalala

Nấm nhỏ
Không được bạn à, kiểu này chắc đi đứt cái thẻ mấy trăm ngàn rồi, vào properties thấy used space : 0 bytes mà Free space cũng 0 bytes.

sắp tới tui sẽ mua NDSL+Acekard2+MicroSDHC 4G ở halo vậy cho hỏi Acekard2 có đọc được MicroDSHC 4G hem dzậy....và hình như nó cũng tương thích với NDSL đúng hem...

enfalala

Nấm nhỏ
Miễn là MicroSD là đọc được hết, mà mình khuyên bạn đừng nên mua ở halo, hồi tháng 3 mình mua một cái R4 SDHC ở chỗ đó xài gần 1 tháng thì giở chứng (ko vào được) may là còn hạn bảo hành, còn cái thẻ nhớ 4GB nữa cũng mấy trăm chứ ít ha bi giờ hư luôn rồi

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN