Hướng dẫn tạo skin R4 cho người mới bắt đầu

Cửa hàng game Nintendo nShop

Huydinh83

Siêu Admin
Thấy nhiều mem khoái thay đổi theme cho NDS nhưng lại không biết tạo theme. Vả lại theme down trên web về lại ít khi ưng ý. Mình viết bài hướng dẫn này để các bạn có thể tự mình tạo cho mình những bộ theme ưng ý nhất bằng phương pháp đơn giản nhất.
chuẩn bị :serenade[1]:

Bỏ thẻ Micro SD vào máy tính, mở thư mục gốc sẽ thấy thư mục _system_ ( đôi khi nó ẩn)

Trong thư mục _system_ bạn sẽ thấy thư mục themes

tron thư mục themes bạn sẽ thấy các thư mục chứa theme như theme01, theme02......tối đa là theme12

copy bất kỳ thư mục theme nào ra máy tính cho dễ thao tác ( ví dụ theme 04)

bây giờ bắt đầu "chế biến" thôi:

Giả sử mình muốn lấy hình dưới làm hình nền cho menu chính ( chỗ có 3 icon để lựa chọn game-media-GBA)

hãy mở hình mún chọn bằng Paint ( cho nó đơn giản he he :D)

nhấn Ctrl + Q sau đó điền phần trăm tương ứng để thu nhỏ ảnh bớt lại cho vừa màn hình nếu to quá(ảnh nhỏ quá thì bỏ đừng làm chi cho nó xấu cái skin bạn nhé :D)

sau khi "nhắm nhắm" coi bộ vừa rồi, bạn nhấn Ctrl + E để fix độ phân giải chính xác cho vừa với màn hình NDS (256*192)

rồi bi giờ dán mấy cái icon lên he. Mượn tạm cái hình của admin làm ví dụ nhe, cứ lấy bất cứ cái hình nào bạn thích để làm icon, nhỏ sẵng thì tốt, lớn quá thì dùng cách như trên để thu nhỏ nó lại cho phù hợp cái hình nền. rồi chọn công cụ cắt theo hình vuông của Paint để "xẻo" nó rồi past qua cái hình nền mình đã làm ở trên.

Làm lần lược 3 cái icon như vậy, canh cho cách đều nhau ở giữa cái hình nền là được1 cái giao diện đại khái như vầy (ví dụ thôi nên hơi xấu he)

rồi xong cái hình này save as nó lại dạng bmp đặt tên là icons

Típ theo mình làm cái hình nền của màn hình trên trong menu chính, các bứớc đều tương tự như trên nhưng bỏ qua bước làm 3 cái icon, ví dụ chọn hình dưới đây:

save lại như trên với tên logo.bmp

tiếp theo là chọn hình nền màn hình dưới trong menu chọn game, cũng làm y vậy lun ví dụ hình dưới

save lại với tên bckgrd_2.bmp

làm thêm 1 cái hình nữa làm hình nền trên trong menu chọn game

save với tên bckgrd_1.bmp

bây giơ chỉ việc chép toàn bộ hình đã được bào chế vào thư mục theme lúc nãy chép ra từ thẻ nhớ. sau đó đổi tên thư mục này thành theme04 (hoặc 05, 06, 07, đại khái là không trùng với các theme đã có trong thẻ nhớ).
Coi như xong, chép thư mục vừa hoàn thành vào thư mục _system_/themes/ .
bỏ thẻ nhớ vào máy, mở lên, nhấn nút select để đổi theme. Thành quả của chúng ta đây

Lưu ý cách làm này có tính chất "cây nhà lá vườn". Các mem nào biết rồi thì để các mem chưa biết tham khảo. Chúc các bạn có những bộ theme R4 đẹp mắt.

Unicorn9x

Nấm nhỏ
em đang phân vân chưa bít nên mua R4 hay SCDS one vì SCDS one vừa update bi giờ có thể thay skin dc lun roài!! nhìn đẹp và pro hơn R4 nhìu!! một số tấm cho anh em thưởng thức:D:

em làm đúng hết rồi , vậy mà không thể xem được , mấy cái hình down thì xem được :(( còn cái hình mình làm thì nó khoôn hiện :(( help

Đối với các bạn khi cố gắng làm thử nhưng không được, các bạn đầu tiên cần kiểm tra lại độ phân giải và tỷ lệ hình, có đúng 256x192 hay không.Nếu đúng thì các bạn cần chú ý lại ở khâu save hình, các bạn save hình không được đặt tên làm icons.bmp mà ở khung file name các bạn chỉ ghi là icons, ở khung save as type chọn 24-bit Bitmap.NDS chị đọc file 24-bit Bitmap mà thôi.Sau khi save các file icons,bckgrd_2,bckgrd_1,logo.Các bạn save vào trong flash card rồi ấn select trong NDS để thay đổi theme. Chúc các bạn vui vẻ

Anh nào có nick của trang ndsthemes.com cho em mượn đc hok?Chứ em đăng ký mấy hôm nay chưa thấy gửi mail kick hoạt.

wow_wow

Thành viên lâu năm
Sao mình đã vào thư mục _system_ mà chả thấy thư mục themes gì cả :-?
Chả hiểu cái R4 sao nữa :-?

Luong Lao Shi

A Lazy "Uncle"
Sao mình đã vào thư mục _system_ mà chả thấy thư mục themes gì cả :-?
Chả hiểu cái R4 sao nữa :-?
Bạn xem có chế độ xem file ẩn chưa.Chưa thì bật lên xem.Còn nếu vẫn không thấy thì bạn tạo lại 1 Folder themes vào là xong.Em mình mới mua máy cũng không có cái Folder đấy

wow_wow

Thành viên lâu năm
Ko có file theme lun
Mình có tạo 1 folder tên themes rồi lun rồi :-?
Nhưng mở máy test thì máy vẫn hiện cái theme mặc định có chữ R4 màu xanh :(

Luong Lao Shi

A Lazy "Uncle"
Ko có file theme lun
Mình có tạo 1 folder tên themes rồi lun rồi :-?
Nhưng mở máy test thì máy vẫn hiện cái theme mặc định có chữ R4 màu xanh :(
Thế thì đúng là giống y hệt trường hợp của em tớ rồi=))

Bây giờ bạn làm các bước sau:
- Vào Folder themes tạo đủ 12 cái Folder mới với tên là theme01,theme02,...,theme12.Mỗi cái Fold sẽ đại diện cho 1 tháng
- Lên ndsthemes.com down load theme mình thích về rồi giải nén ra
- Cóp tất cả những File ảnh có trong Folder vừa giải nén(Có vài cái trên đấy sẽ có thêm cả cái GBAframes=>Ko cóp cái đấy) vào trong Folder của tháng mình cần.
- Bật DS lên và bạn sẽ thấy có Themes:D
Lưu ý
Nếu tháng nào vẫn còn trống Folder thì R4 sẽ tự lấy hình mặc định cho vào tháng đấy

mình sài DS fire card vậy đổi themes thế nào đây, có pác nào biết hem :( card của mình hình như themes đọc = file .dat nên cũng pó tay. Pác nào biet chương trình nào đọc dc file .dat cũng dc :((

Cyberhunter

V.I.P Member
Cho em hỏi mấy cái sau: 3 cái icon của anh Huy có vùng trắng trắng xung quanh ấy, làm sao bỏ cái vùng đó.
Anh Huy bảo chỉnh cái hình lại cho nhỏ lại cho nó vừa màn hình, thì làm sao canh cho nó vừa màn hình đây?!?
Cái hình Phoenix Wright của Unicorn ấy, làm sao cắt hình ra cho cái trên cái dưới vậy?!? :|

AbraShiva

Bwahahaha
Thành viên BQT
Cho em hỏi mấy cái sau: 3 cái icon của anh Huy có vùng trắng trắng xung quanh ấy, làm sao bỏ cái vùng đó.
Anh Huy bảo chỉnh cái hình lại cho nhỏ lại cho nó vừa màn hình, thì làm sao canh cho nó vừa màn hình đây?!?
Cái hình Phoenix Wright của Unicorn ấy, làm sao cắt hình ra cho cái trên cái dưới vậy?!? :|
- Muốn không có vùng trắng thì đừng cắt hình theo khối vuông mà cắt sát các chi tiết hình.
- KHông hiểu ý câu hai lắm!!!
- Cái hình của Unicorn thật ra là 1 tấm, cắt làm đôi chia thành 2 file thôi. ^^

Cyberhunter

V.I.P Member
nhấn Ctrl + Q sau đó điền phần trăm tương ứng để thu nhỏ ảnh bớt lại cho vừa màn hình nếu to quá(ảnh nhỏ quá thì bỏ đừng làm chi cho nó xấu cái skin bạn nhé :D)
Có cách nào canh cho cái hình nó vừa với màn hình ds ko?!?
Có cách nào cho nó cắt tự động ko?!? cái hình người khó cắt quá =.=, thanks anh cái nào!!
Chỉnh icon bao nhiu thì vừa thế anh?!? :D
Lúc chỉnh độ phân giải cho hình thì cái hình bị cắt từ góc dưới bên phải lên, nên cái hình mất 1 góc, chứ cái hình nó ko tự nhảy vào giữa khi chỉnh độ phân giải =.=

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN