Thắc mắc chung liên quan đến phần cứng DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

Cho mình hỏi! DS mình sạc chưa đầy mà mún chơi thì rút sạc ra chơi có tốt không hay phải cho nó đầy? Và nếu mình cắm sạc wa đêm sáng mai mới rút có hại ko? Có cần canh để rút sạc ko?

87519533

nWriter
Rút ra chơi tiếp không sao,việc đó cũng ko ảnh hưởng mấy tới sức khỏe của em DS đâu ^^
Cắm sạc qua đêm thì mình không biết,nghe nói là sạc quá mức cần sạc sẽ có hại cho pin,nhưng mình ko biết bị gì,có thể là chai pin.Mình cũng toàn sạc qua đêm >"<

Ultimate

Nấm nhỏ
Rút ra chơi tiếp không sao,việc đó cũng ko ảnh hưởng mấy tới sức khỏe của em DS đâu ^^
Cắm sạc qua đêm thì mình không biết,nghe nói là sạc quá mức cần sạc sẽ có hại cho pin,nhưng mình ko biết bị gì,có thể là chai pin.Mình cũng toàn sạc qua đêm >"<
Nếu có thể hãy cố gắng sạc đầy rùi mới rút ra,nếu bạn xạc chưa đầy mà đã rút thì vẫn tính là 1 lần sạc,điều đó đồng nghĩa với việc làm giảm tuổi thọ của pin

Một vài thắc mắc của người mới.

Mình vừa mua máy NDS Lite,mình có vài điều thắc mắc mong các bạn giải đáp giúp:
1)Mình đọc trên forum thấy có rất nhiều phần mềm cho NDS để truy cập internet.NDS có sẵn chức năng này hay phải mua thêm usb wifi mới có?
2)Nên để trống khoảng bao nhiêu MB trên thẻ nhớ 2 Ghz để ko làm chậm tốc độ của NDS?
3)Khi bật máy lên,mình chọn tab multimedia thì nó hiện ra loading game rồi treo máy.Xin hỏi là làm thê nào khắc phục điều này?Hôm qua mình vẫn vào tab này bình thường.
4)Khi chơi xong 1 game muốn chơi game khác thì nên tắt đi bật lại hay là reset bằng tổ hợp phím?
5)Game Yugi-oh trên NDS kiểu đánh bài có giống với bộ 3 đĩa Yugi-oh trên PC ko :D
Tks ^_^

Mình vừa mua máy NDS Lite,mình có vài điều thắc mắc mong các bạn giải đáp giúp:
1)Mình đọc trên forum thấy có rất nhiều phần mềm cho NDS để truy cập internet.NDS có sẵn chức năng này hay phải mua thêm usb wifi mới có?
2)Nên để trống khoảng bao nhiêu MB trên thẻ nhớ 2 Ghz để ko làm chậm tốc độ của NDS?
3)Khi bật máy lên,mình chọn tab multimedia thì nó hiện ra loading game rồi treo máy.Xin hỏi là làm thê nào khắc phục điều này?Hôm qua mình vẫn vào tab này bình thường.
4)Khi chơi xong 1 game muốn chơi game khác thì nên tắt đi bật lại hay là reset bằng tổ hợp phím?
5)Game Yugi-oh trên NDS kiểu đánh bài có giống với bộ 3 đĩa Yugi-oh trên PC ko :D
Tks ^_^
1)Muốn truy cập internet bạn chỉ cần ra chổ có wifi la lướt web được, nhưng bạn phải có SC hoặc flashcard ở slot 2 mơí dùng được.

2)Tuy game bạn chơi mà nó có thể chậm ở 1 vài chổ.

3)Moonshell của bạn bị lôĩ nên bạn phải cài đặt lại moonshell. vào đây để download:

http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9&highlight=monshell

4)Bạn chỉ cần dùng tổ hợp phím L+R+A+B+X+Y

5)game Yugi-oh gần giống trên PC nhưng có hiển thị quái vật cho bạn

1)Muốn truy cập internet bạn chỉ cần ra chổ có wifi la lướt web được, nhưng bạn phải có SC hoặc flashcard ở slot 2 mơí dùng được.

2)Tuy game bạn chơi mà nó có thể chậm ở 1 vài chổ.

3)Moonshell của bạn bị lôĩ nên bạn phải cài đặt lại moonshell. vào đây để download:

http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9&highlight=monshell

4)Bạn chỉ cần dùng tổ hợp phím L+R+A+B+X+Y

5)game Yugi-oh gần giống trên PC nhưng có hiển thị quái vật cho bạn
1)Slot 2 là slot ở trên đúng ko bạn?Nếu đúng thì slot đó của mình là R4 thì có thể connect internet được nhỉ?Thế cái usb wifi có tác dụng gì?
2)Hình như bạn chưa hiểu lắm câu hỏi của mình ^_^.Ý mình là lúc chép game vào thẻ nhớ thì nên để thừa khoáng bao nhiu Mb để chơi game ít vấp.Ví dụ thẻ mình 2ghz mà mình copy gần hết chỉ dư tầm 50mb thì có làm chậm NDS ko?
3)Cài đặt moonshell thì có phải xóa cái cũ đi ko bạn hay là cứ cài đè lên?
4-5)Cái này ok rùi,tks bạn ^_^

À còn 1 cái nữa ^_^,đó là mình đọc trên forum hay thấy mọi người bảo trim các file rom cho dung lượng nhỏ đi,vậy trim = phần mềm nào?Và khi trim xong thì chất lượng game có giảm đi ko ^_^

Ultimate

Nấm nhỏ
1)Slot 2 là slot ở trên đúng ko bạn?Nếu đúng thì slot đó của mình là R4 thì có thể connect internet được nhỉ?Thế cái usb wifi có tác dụng gì?
2)Hình như bạn chưa hiểu lắm câu hỏi của mình ^_^.Ý mình là lúc chép game vào thẻ nhớ thì nên để thừa khoáng bao nhiu Mb để chơi game ít vấp.Ví dụ thẻ mình 2ghz mà mình copy gần hết chỉ dư tầm 50mb thì có làm chậm NDS ko?
3)Cài đặt moonshell thì có phải xóa cái cũ đi ko bạn hay là cứ cài đè lên?
4-5)Cái này ok rùi,tks bạn ^_^

À còn 1 cái nữa ^_^,đó là mình đọc trên forum hay thấy mọi người bảo trim các file rom cho dung lượng nhỏ đi,vậy trim = phần mềm nào?Và khi trim xong thì chất lượng game có giảm đi ko ^_^
-Không nhầm rùi,slot 1 là cái bạn cắm R4 ấy,còn slot 2 là chỗ cắm băng GBA bên dưới.Còn cái dung lượng thẻ thì thoải mái,bạn chép full thẻ hay chỉ có mỗi 1 game cũng ko ảnh hưởng tới tốc độ chạy game đó.Từ trc tới giờ tớ gặp mỗi 1 game hay bị giật đó là FFCC:EoT,nhất là khi đông nhân vật quá(full 3D mà),các game còn lại chạy rất mượt
-Hic cái thẻ 2G của tớ mà chỉ có 1G game,còn toàn mấy cái linh tinh ko nỡ xóa.Thành ra phải đổi rom liên tục,hơi mệt
-Cái trim rom thì mình không rõ lắm,nhưng nếu ko cần thiết thì tốt hơn đừng động vào.Có một cái hệ điều hành mới có khả năng tự động trim rom thì phải,bạn thử dùng xem(bên box software đó).Rom sau khi trim thì không khác gì rom cũ cả,chỉ bị cắt đi những phần thừa(ví dụ game thì nặng 200mb nhưng khi sx chỉ sx loại 64-128-256... theo cấp số nhân nên bắt buộc phải bỏ vào băng 256mb,vì thế thừa ra 56mb,trim rom để "cắt gọt" bớt phần thừa này).Nếu bạn định patch rom thì phải dùng clean rom nhé,đừng dùng rom đã bị trim

Ultimate

Nấm nhỏ
Bạn vào một game bất kỳ hỗ trợ Wifi để thử(thường dùng nhất là Mario Kart),sau đó bạn tự mò nhé vì mình ko nhớ chính xác lắm,nhưng nói chung rất dễ.Ở ngoài box này cũng có một bài viết hướng dẫn rất hoàn chỉnh của anh Bảo(Tổng quan Nintendo Wifi) rồi:laugh[1]:.Còn muốn truy cập internet(sai khi đã kết nối wifi)bạn sử dụng phần mêm bên box software

1. Sao DSi dùng tổ hợp phím L+R+A+B+X+Y? Mà tổ hợp phím này dùng thế nào? Mỗi lần xong một trò tui toàn nhấn power rồi vào lại chờ load mất công wá?(tui xài thẻ 4gb và dùng acekard)
2. Làm sao chụp hình đưa thẳng vào SD card lun hay thẻ nhớ? Vì chụp nó đưa vào system ko?
3. Cái Acekard này dùng tối đa thẻ bi nhiu? Halo nói xài thẻ 8gb sẽ chậm?
4. Cái SD card tối đa bi nhiu?(tui đang xài thẻ 1gb)
5. Làm sao lướt web trên DSi? Làm cách nào đọc tiếng Việt khi lướt web?
Tui xài DSi nha!

1. Sao DSi dùng tổ hợp phím L+R+A+B+X+Y? Mà tổ hợp phím này dùng thế nào? Mỗi lần xong một trò tui toàn nhấn power rồi vào lại chờ load mất công wá?(tui xài thẻ 4gb và dùng acekard)
2. Làm sao chụp hình đưa thẳng vào SD card lun hay thẻ nhớ? Vì chụp nó đưa vào system ko?
3. Cái Acekard này dùng tối đa thẻ bi nhiu? Halo nói xài thẻ 8gb sẽ chậm?
4. Cái SD card tối đa bi nhiu?(tui đang xài thẻ 1gb)
5. Làm sao lướt web trên DSi? Làm cách nào đọc tiếng Việt khi lướt web?
Tui xài DSi nha!
1/ L+R+A+B+Xuống, nhớ enable cái soft reset trong menu.
2/ Trước khi chụp chỉnh wa hình cái sd thì no chuyển thẳng wa sd thôi.
3+4/ 2 cái đó giống nhau, hổ trợ max, 32 GB
5/ Lướt web thì vào shop DSi down cái Nintendo web browser về mà xài, đọc tiếng việt thì chắc DSi đọc kô được

1/ L+R+A+B+Xuống, nhớ enable cái soft reset trong menu.
2/ Trước khi chụp chỉnh wa hình cái sd thì no chuyển thẳng wa sd thôi.
3+4/ 2 cái đó giống nhau, hổ trợ max, 32 GB
5/ Lướt web thì vào shop DSi down cái Nintendo web browser về mà xài, đọc tiếng việt thì chắc DSi đọc kô được
Cho hỏi thêm:
1. Bộ nhớ trong của DSi là bi nhiu?
2. Xài thẻ càng cao càng chậm phải ko?
3. Nên để dung lượng bộ nhớ trong và thẻ nhớ sd và acekard còn trống của DSi là bi nhiu để máy ko chậm?
4. Tổ hợp phím L+R+A+B+xuống dùng như thế nào?(enable cái reset soft trong menu rồi). Đang chơi game tui nhấn ko dc?
5. Hết pin tui xạc dc ko hay đợi đèn đỏ chớp chớp mới xạc được?
6. Cho hỏi 2 con ốc mở máy(con ốc lõm xuống đó) của DSi màu gì vậy? ko phải ốc chỗ cục pin nha! DSi của tui mới mua tại Halo 2 con ốc đó màu trắng nhôm? Ko bít nó có mở ra luộc đồ ko? Tại máy tui màu đen thì ốc cũng phải màu đen chứ nhỉ?

Microphone ds

em dùng DiagnoSe để test microphone nhưng chưa kịp thử thì cái ống xanh lá cây cứ nhảy lên nhảy xuống liên tục ,có phải nó bị hư rồi ko vậy???:Please:

87519533

nWriter
1.256MB
2.Mình không biết nhưng em DS mình xài thẻ 4GB thì load game nhanh hơn thẻ 2GB
3.Chụp hình xong chuyển qua SD thì có thể giữ dc bộ nhớ trong :-?(thì phải ?).Acekard tùy theo miniSD mà bạn đang xài 4GB thì đễ tốt nhất cỡ 200 300 gì đó
4.Đè hết tất cả các phím trên
5.Hết pin thì chỉ sợ đang chơi RPG mà quên save thôi,chứ đèn đỏ hay hết pin sạc đều dc mà ?
6.Không biết :-??

1.256MB
2.Mình không biết nhưng em DS mình xài thẻ 4GB thì load game nhanh hơn thẻ 2GB
3.Chụp hình xong chuyển qua SD thì có thể giữ dc bộ nhớ trong :-?(thì phải ?).Acekard tùy theo miniSD mà bạn đang xài 4GB thì đễ tốt nhất cỡ 200 300 gì đó
4.Đè hết tất cả các phím trên
5.Hết pin thì chỉ sợ đang chơi RPG mà quên save thôi,chứ đèn đỏ hay hết pin sạc đều dc mà ?
6.Không biết :-??
1. Tui đè các phím L+R+A+B+xuống rồi vẫn ko dc? Đè lúc đang chơi game hay lúc nào?
2. Cục sạc 200v mua thêm o Halo(vì máy chỉ có sạc 110v) sạc cho DSi thấy nhanh đầy wá sạc đầy xog cắm lại vẫn thấy sạc là sao?
3. Có cách nào mặc định khi chụp hình là vào thẻ lun ko?
4. Game j ứng dụng camera?
5. DSi có phần mềm j ko?
Em mới xài DS nên chưa bít j cả?

Soft reset thì đè lúc đang chơi chứ lúc nào, đang chơi đè soft reset thì nó chuyển thẳng ra menu.
Thẻ 8gb hay 4gb gì thấy chạy cũng như nhau thôi, tùy vào loại thẻ + tùy hên xui nữa mà đa số thấy thẻ nào chạy game mà kô được. Để dung lượng thì bao nhiêu mà chả được, chừa vài chục mb để save game là được rồi
2 con ốc màu trắng, đồ ds thì có gì đâu mà luộc, mở ra kô khéo hư luôn cái máy tụi nó khỏi bán chứ luộc được gì trong ds.
về cục sạc thì kô biết, mà xạc xong thì chơi đi chứ cắm lại làm gì nhỉ. Cắm lại có bật máy lên kô, bật máy lên thì nó xạc chứ gì.

Soft reset thì đè lúc đang chơi chứ lúc nào, đang chơi đè soft reset thì nó chuyển thẳng ra menu.
Thẻ 8gb hay 4gb gì thấy chạy cũng như nhau thôi, tùy vào loại thẻ + tùy hên xui nữa mà đa số thấy thẻ nào chạy game mà kô được. Để dung lượng thì bao nhiêu mà chả được, chừa vài chục mb để save game là được rồi
2 con ốc màu trắng, đồ ds thì có gì đâu mà luộc, mở ra kô khéo hư luôn cái máy tụi nó khỏi bán chứ luộc được gì trong ds.
về cục sạc thì kô biết, mà xạc xong thì chơi đi chứ cắm lại làm gì nhỉ. Cắm lại có bật máy lên kô, bật máy lên thì nó xạc chứ gì.
1. Có cách nào mặc định khi chụp hình là vào thẻ lun ko?
2. Game j ứng dụng camera?
3. DSi có phần mềm j ko?
4. Tui đè L+R+A+B+xuống lúc đang chơi mà nó ko thoát ra!
Bro cho tui cái nick để chat cho tiện!
Em mới xài DS nên chưa bít j cả?

mình sắp mua NDS nên cần các bác tư vấn, hiện giờ ở Nha Trang chỉ có 1 quán duy nhất bán NDS, chỉ bán thẻ R4 chứ ko bán thẻ khác, cho mình hỏi hiện tại và lâu dài thì R4 còn up firmware đc nữa ko và có nên mua nó ko ( mình nghe đâu là nhóm R4 tan rã gì đó +_+) cũng có nghe mấy anh tư vấn dùng DSTT, nhưng tội cái chỗ này ko có bán, tóm lại là R4 thì có thể mua tại chỗ (tiện) DSTT thì chắc phải nhờ người mua hộ rồi ship (bất tiện). Vậy các bạn có thể tư vấn cho mình đc ko ?

AbraShiva

Bwahahaha
Thành viên BQT
Abra cũng đang dùng R4 nè. Tính tới thời điểm này R4 của Abra vẫn chạy rất tốt, FW vẫn là bản 1.18. Nếu có game không chạy được thì chắc chắn hết 99% sau này sẽ có patch dành cho game đó. Nên bạn có thể yên tâm. ^^ Tuy nhiên như bạn đã biết nhóm phát triển R4 đã tan rã, nên hiện giờ chỉ có R4 clone thôi, những loại đó Abra chưa xài nhưng nghe nói cũng ok lắm. Tuy nhiên là R4, R4 clone không hỗ trợ DSi nhé. ^^

Trong forum mình cũng có các chuyên mục cho R4, R4 clone trong box Flashcard đó. BẠn tham khảo thử. ^^

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN