Thắc mắc chung liên quan đến phần cứng DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

buta_buta

Nấm bình thường
- Skin DS qua R4: không thể đổi được nha bạn. Trong R4 đã được lập trình theo ngày tháng hiện Skin. Tức mình muốn đổi skin thì hi, đổi tháng là xong. Một số R4 mới hiện giờ cho phép đổi Skin trực tiếp luôn, nên phải biết R4 loại nào mới được.
@ gtapro: Câu này bạn nextgen nhầm rồi :D. Bạn gtapro có thể đổi skin theo ý thích chứ không cần chờ hết tháng. Với R4 origin Bạn ấn nút Select, rồi ấn A, nó sẽ đổi sang skin của tháng tiếp theo ngay :D. Khi chạy hết 12 skin thì sẽ về lại skin mặc định của tháng đó :D.

obi123

Nấm bình thường
DS lite có vấn đề không giải thích được??? Mong mọi người giúp đỡ...

Máy DS của mình từ hôm qua đang nghe nhạc Moonshell thì bị tắt đột ngột, bật thì không lên nữa... Mở máy ra kiểm tra thì thấy hiện tượng như sau:

Bật máy, không cắm FC, máy vẫn bật bt. Bật máy cắm FC, không kèm thẻ nhớ, thì máy nhận FC và bật bt. Nhưng cắm FC kèm thẻ nhớ thì máy ko bật đc???

Kiểm tra lại bằng cách cắm FC vào trc, bật máy, máy lên như bt. Nhưng nhẹ nhàng cắm thẻ nhớ vào FC thì máy tắt phụt... 3Đ quá :ranting[1]: @@ Không biết làm sao h??? Chắc do thẻ nhớ.

Mọi người ai có kinh nghiệm thì cho ý kiến phát, không mình hốt quá :((

buta_buta

Nấm bình thường
Ko cắm thẻ nhớ làm sao có firmware mà nhận diện được FC? :-? Lúc bạn cắm FC mà ko có thẻ nhớ thì máy hiển thị như nào?

Với câu hỏi liên quan tới FC, luôn luôn phải cho biết BẠN ĐANG DÙNG FC GÌ, FIRMWARE NÀO. Mình nghĩ firmware có vấn đề nên hễ nhận firmware thì tự tắt máy. Tạm thời chưa biết loại FC bạn dùng, bạn thử sao lưu toàn bộ file save game của mình, sau đó format thẻ nhớ, cài lại firmware, moonshell và copy lại game+save game xem có đc ko.

obi123

Nấm bình thường
Ko cắm thẻ nhớ làm sao có firmware mà nhận diện được FC? :-? Lúc bạn cắm FC mà ko có thẻ nhớ thì máy hiển thị như nào?

Với câu hỏi liên quan tới FC, luôn luôn phải cho biết BẠN ĐANG DÙNG FC GÌ, FIRMWARE NÀO. Mình nghĩ firmware có vấn đề nên hễ nhận firmware thì tự tắt máy. Tạm thời chưa biết loại FC bạn dùng, bạn thử sao lưu toàn bộ file save game của mình, sau đó format thẻ nhớ, cài lại firmware, moonshell và copy lại game+save game xem có đc ko.
Nhận diện FC tức là sau khi boot firmware chính, DS nhận FC như 1 game gốc (mình dùng SCDS1 và R4 origin) - Với R4 thì menu chính hiện ra luôn với dòng ko tìm thấy thẻ nhớ; Với SCDS1 thì nó chưa vào menu SC luôn mà vào Menu chính của DS như game gốc, sau đó, khi tap vào khung hiển thị FC, menu SC với hiện ra và cũng thông báo chưa có thẻ nhớ ===> Nói chung là, không có thẻ nhớ, máy mình vẫn nhận FC, nhưng khi cắm thẻ nhớ vào FC, máy tắt phụt...

OS (gọi thế này mới đúng do các FC có 1 phần mềm nhúng ngay trên chip là Firmware và gói phần mềm hệ thống trong thẻ nhớ là OS) của SCDS1 và R4 của mình đều là bản chuẩn. Đã thử format, copy, cập nhật v.v... mà cũng không ăn thua... :(

bạn thử mượn tạm cái thẻ nhớ khác cắm vào xem có hiện tượng gì ko.
Có khi thẻ nhớ teo cũng nên... Mai phải đi mượn cái MicroSD khác để kiểm tra. Nếu MicroSD hỏng thì phải sắm cái mới thôi :( Mà nhân tiện, mọi người ai đang dùng thẻ 4GB cho hỏi là nên mua thẻ nào class 4 chuẩn (copy khoảng 6MB/s ấy) ở HN không, giá là bn?

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Nhận diện FC tức là sau khi boot firmware chính, DS nhận FC như 1 game gốc (mình dùng SCDS1 và R4 origin) - Với R4 thì menu chính hiện ra luôn với dòng ko tìm thấy thẻ nhớ; Với SCDS1 thì nó chưa vào menu SC luôn mà vào Menu chính của DS như game gốc, sau đó, khi tap vào khung hiển thị FC, menu SC với hiện ra và cũng thông báo chưa có thẻ nhớ ===> Nói chung là, không có thẻ nhớ, máy mình vẫn nhận FC, nhưng khi cắm thẻ nhớ vào FC, máy tắt phụt...

OS (gọi thế này mới đúng do các FC có 1 phần mềm nhúng ngay trên chip là Firmware và gói phần mềm hệ thống trong thẻ nhớ là OS) của SCDS1 và R4 của mình đều là bản chuẩn. Đã thử format, copy, cập nhật v.v... mà cũng không ăn thua... :(

Có khi thẻ nhớ teo cũng nên... Mai phải đi mượn cái MicroSD khác để kiểm tra. Nếu MicroSD hỏng thì phải sắm cái mới thôi :( Mà nhân tiện, mọi người ai đang dùng thẻ 4GB cho hỏi là nên mua thẻ nào class 4 chuẩn (copy khoảng 6MB/s ấy) ở HN không, giá là bn?
Class 4 thì bình thường, mua Class 6 là rất ok đó bạn :) !!!! Như bạn kể thì mình nghĩ nguyên nhân 99 % là con thẻ nhớ thôi !!!! Có khi nó nhiễm virus DS chăng :)) !!!!

giúp mình với......mình mua một cái ace 2i của alviss .....lúc cắm riêng fc không thì máy nhận fc ko có chuyện gì xảy ra cả...nhưng khi cắm thẻ nhớ vào thì máy lại ko nhận cả thẻ ace cả thẻ nhớ....haizzzz nhưng lúc rút thẻ nhớ ra thì máy lại nhận fc :((....giờ ko biết lý do gì...có bạn nào vào chỉ giúp dùm với

lyhainam_8b

Nấm nhỏ
Vài vấn đề về máy DS :((

Mọi người ơi giúp em với, cái máy DS của em bị làm sao í :((
Em đang ngồi chơi Mario Kart thì tự nhiên thấy cái top screen nó có rất nhiều đường ngang màu đen xen kẽ nhau hiện trên màn hình, nhìn nó hơi mờ nhưng chưa bị mất màu. Sau đó em chơi lúc nữa thì thấy cái màn hình nó bị mất hẳn màu luôn cơ :(( đen trắng luôn, nhìn ghê lắm :(( nó cũng thất thường lắm, lúc thì như thế, có lúc thì lại bình thường trở lại >.<
Em đang thấy lo lắng quá chừng lun à, không biết cái máy của em bị làm sao nữa :((, lo lắm í :(( làm sao bây giờ mọi người ơi, giúp em đi :((.
Có phải là tại game không ạ?? Hay là tại máy em có vấn đề :( mong các anh chị giúp đỡ, cảm ơn mọi người trước.

Nếu em có viết nhầm chỗ thì các anh chị chuyển giúp em nhé, em cũng hơi hoang mang, chả biết viết vào đâu

:(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

Kawaii

Super Princess Peach
- Topic post trong box Tâm sự thì sẽ mang ý nghĩa khóc lóc than van, còn trong box phần cứng là tư vấn ^_^

- Có thể là hư dây màn hình rồi, bây giờ chỉ còn cách tháo vỏ máy ra, rút dây màn hình cắm lại, nếu nó hết bị thì khỏi phải thay màn hình. Nhưng theo mô tả của em thì Kawaii nghĩ rằng màn hình máy em chắc là hư rồi :( hjx

thanhbtre

Nấm nhỏ
- hí hí nhắc đến vụ thay màn hình làm nhớ vụ thay màn hình bể 70% của cái kim từ điển cũ tiếc đứt ruột hết cả thải 700k.
-
chị Kawaii nói:
Giá cho màn hình dưới là 650.
Màn hình trên 700 tất cả điều bảo hành 1 tháng.
Ai giải thích giùm mình tại sao màn hình trên thay mắc hơn màn hình dưới được hok? :sorry[1]:
- Không biết có ai hỏi câu này chưa nhưng cho hỏi lúc mở máy DS thì góc hợp bời màn hình là khoảng 150 độ nhưng hôm bửa lỡ tay kịch 1 cái lên tuốt 180 luôn :em14: sợ quá không biết có làm sao không nữa? Bạn nào giải thích hộ :rolleyes[1]:

DraconKing

Nấm nhỏ
- Không biết có ai hỏi câu này chưa nhưng cho hỏi lúc mở máy DS thì góc hợp bời màn hình là khoảng 150 độ nhưng hôm bửa lỡ tay kịch 1 cái lên tuốt 180 luôn :em14: sợ quá không biết có làm sao không nữa? Bạn nào giải thích hộ :rolleyes[1]:
Không sao đâu bạn, nằm trên giường chơi thi thoảng mình vẫn cho kịch lên thế nhìn cho thuận mắt ^^.

toanwii

Nấm nhỏ
Cho mình hỏi là mình mới sắm 1 con DSi, ở ngoài vỏ thì nó ghi là hệ US (TWL-USA), nhưng khi mình xem ở trong phần Setting thì nó lại ghi là hệ EU (1.4.3 E), mọi người có thể cho mình biết là tại sao nó lại bị thế ko? Và có cách nào để chuyển về hệ US ko?

go2_ars

Shakugan no Shana
Thành viên BQT
Có thể là máy bạn đã bị luộc rồi chăng ;)) Nhưng mà nếu bạn chỉ chơi game trên flashcart thôi, ko có ý định chơi game DSi gốc hoặc là mua game từ DSi shop thì ko cần quan tâm máy hệ gì đâu, và ko có cách nào để chuyển hết

go2_ars

Shakugan no Shana
Thành viên BQT
Game DS ko có bị khóa phân vùng (Mario Kart), chơi thoải mái, chỉ có các trò độc quyền của DSi hoặc có mác DSi e+ (như Pokemon Black & White) mới bị khóa.

Mấy hôm nay chơi game bình thường lúc sáng có down mấy game mới chép vào thẻ nhớ nhưng khi vào thì nó hiện lên Create Save File rồi đứng lun. Có ai biết lỗi gì ko giúp mình với...

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN